Kê khai quý hay tháng ?

• Thread starter bui.n.anh.7
  • Ngày gửi
B

bui.n.anh.7

Guest
Chào mọi người, mọi người cho em hỏi một chút nhé, Công ty em thành lập năm 2010 và doanh thu dưới 20 tỷ nên khi có công văn /BTC-TCT ngày 28/06/2013 của Bộ Tài Chính bên em đủ điều kiện kê khai theo quý. Nhưng đến tháng 7 /2014 chi cục thuế cầu giấy mới báo về cho em là bên em nộp thiếu tờ khai tháng 01/2012 và 02/2012 sau đó bên em đã nộp phạt và nộp lại tờ khai thì cấn bộ quản lý thuế lại bảo là vì nộp thiếu tờ khai nên bên em kô được kê khai theo quý. Phải làm công văn giải trình nộp vao 1 cửa. mà họ cũng bảo mình tự làm CV, sau đó đá trách nhiệm xang người này người khác. Hôm nay em lại nhận được thông báo là e chưa nộp tờ khai tháng 6 năm 2014 mà rõ ràng e nộp theo quý 2/2014 trên cục thuế họ đã đẩy thông báo đã nhận tờ khai về rồi. Bây giờ e phải làm thế nào ak. anh chị có ai gặp trường hợp này cho e lời khuyên với.em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Kê khai quý hay tháng ?

Chào mọi người, mọi người cho em hỏi một chút nhé, Công ty em thành lập năm 2010 và doanh thu dưới 20 tỷ nên khi có công văn /BTC-TCT ngày 28/06/2013 của Bộ Tài Chính bên em đủ điều kiện kê khai theo quý. Nhưng đến tháng 7 /2014 chi cục thuế cầu giấy mới báo về cho em là bên em nộp thiếu tờ khai tháng 01/2012 và 02/2012 sau đó bên em đã nộp phạt và nộp lại tờ khai thì cấn bộ quản lý thuế lại bảo là vì nộp thiếu tờ khai nên bên em kô được kê khai theo quý. Phải làm công văn giải trình nộp vao 1 cửa. mà họ cũng bảo mình tự làm CV, sau đó đá trách nhiệm xang người này người khác. Hôm nay em lại nhận được thông báo là e chưa nộp tờ khai tháng 6 năm 2014 mà rõ ràng e nộp theo quý 2/2014 trên cục thuế họ đã đẩy thông báo đã nhận tờ khai về rồi. Bây giờ e phải làm thế nào ak. anh chị có ai gặp trường hợp này cho e lời khuyên với.em cảm ơn
Bạn trình bày mốc thời gian có nhiều điểm chưa phù hợp lắm nên cũng chẳng biết đâu là nguồn cơn.

Nhưng mình giả sử cái tờ khai bạn nêu là T01 + T02/2014 luôn để trao đổi với bạn luôn nhé.

Thời điểm bạn nêu là thời điểm tranh tối tranh sáng, cả kế toán và thuế đều mơ hồ như nhau.

Đáng lý, ngay từ đầu khi nhận được thông báo nộp thiếu tờ khai bạn phải phản hồi rằng bạn đủ điều kiện, thuộc đối tượng kê khai thuế GTGT theo Quý chứ không phải là đi nộp tờ khai tháng như thông báo của thuế; bạn nộp là bạn khẳng định công ty bạn thuộc đối tượng kê khai theo tháng, ổn định cho hết năm 2016 :wall:

Bạn nộp qua mạng thì thuế sẽ xác nhận cho bạn, nhưng đó là hệ thống trả lời tự động, trách nhiệm của DN là luôn luôn chịu trách nhiệm với gì mình kê khai, đến khi thuế kiểm tra sai thì họ sẽ gửi thư thăm hỏi như trường hợp của bạn.

Do đó, nhân dịp này bạn nên giải quyết dứt điểm với thuế về kỳ kê khai của mình đi.

B

bui.n.anh.7

Guest

Tờ khai tháng 1+2 của 2012 mà đến 2014 mới phát hiện là chưa nộp anh à, thời điểm đó do kế toán có mâu thuẫn với ban giám đốc nên nó lừa đảo xong rồi nghỉ,bây giờ Thuế báo về thì bên em mới biết ah.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Tờ khai tháng 1+2 của 2012 mà đến 2014 mới phát hiện là chưa nộp anh à, thời điểm đó do kế toán có mâu thuẫn với ban giám đốc nên nó lừa đảo xong rồi nghỉ,bây giờ Thuế báo về thì bên em mới biết ah.
Trường hợp này nên gửi công văn cho Chi cục thuế và Cục thuế để họ trả lời bằng văn bản. Quá khó hiểu!