Xuất hóa đơn của chi nhánh

• Thread starter nguyennhatnguyenqt
  • Ngày gửi
N

nguyennhatnguyenqt

Guest
29/8/14
1
0
0
34
hồ chí minh
Chào mọi người, em mới vào nghề mà gặp trường hợ này xương quá mong mọi người giup đỡ.
Bên em có một cái hợp đồng với mobifone , em làm bên B ,tên đại diện của bên B trên hợp đồng là tên cty (tên,số tk,mã số thuế) nhưng người ký tên và đóng dấu lại là chi nhánh của bên B ( chi nhánh ở HCM)có giấy ủy quyền của cty cho chi nhánh. Vậy khi em làm đề nghị thanh toán và xuất hóa đơn thì chi nhánh xuất hóa đơn có được không hay hải là cty xuất.Nếu xuất hóa đơn của chi nhánh thi có gặp rắc rối gì với cơ quan thuê ko a! Em mong mọi người giúp đỡ với.Thank all

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Xuất hóa đơn của chi nhánh

Chào mọi người, em mới vào nghề mà gặp trường hợ này xương quá mong mọi người giup đỡ.
Bên em có một cái hợp đồng với mobifone , em làm bên B ,tên đại diện của bên B trên hợp đồng là tên cty (tên,số tk,mã số thuế) nhưng người ký tên và đóng dấu lại là chi nhánh của bên B ( chi nhánh ở HCM)có giấy ủy quyền của cty cho chi nhánh. Vậy khi em làm đề nghị thanh toán và xuất hóa đơn thì chi nhánh xuất hóa đơn có được không hay hải là cty xuất.Nếu xuất hóa đơn của chi nhánh thi có gặp rắc rối gì với cơ quan thuê ko a! Em mong mọi người giúp đỡ với.Thank all
Chả hiểu hỏi gì luôn :wall: Rối rắm quá chừng !!!

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh

Câu hỏi của bạn quá tối nghĩa.
Tuy nhiên, theo suy đoán của mình thì là bên Mobifone (A) và cty bạn (B) có ký hợp đồng, trong đó bên bạn bán hang hóa, dịch vụ cho Mobifone.
Trên hợp đồng, thể hiện thong tin bên B là Công ty xxxxxxxxx. nhưng lúc ký thì lại đóng dấu Chi nhánh Công ty xxxxxxxxxxxx
Để hợp thức hóa hợp đồng, Công ty xxxx làm cái giấy ủy quyền cho Chi nhánh được quyền ký hợp đồng.
Bạn hỏi là: xuất hóa đơn thì sao? Có rắc rối gì hay không

Xin trả lời bạn thế này: Trên Hợp đồng nếu trang 1 ghi Công ty nhưng trang cuối lại đóng dấu Chi nhánh thì coi như Hợp đồng vô hiệu lực, dù cho Công ty có giấy ủy quyền cho Chi nhánh.
Bạn cần hiểu là "ủy quyền cho Chi nhánh được phép ký hợp đồng" tức là cái Hợp đồng ngay từ đầu và xuyên suốt nội dung phải mang tên Chi nhánh, địa chỉ Chi nhánh, MST Chi nhánh, đóng dấu của Chi nhánh, người ký là trưởng Chi nhánh. Nếu bạn ký được 1 cái "Hợp đồng lôm côm" như bạn tả với Mobifone thì Mobifone cũng cùi bắp that. Bên cty mình ký Hợp đồng với Mobifone, bị họ hành cho lên bờ xuống ruộng chứ ko có đơn giản đến mức lỗi sai rành rành như vậy mà họ bỏ qua.
=> việc cần làm là sửa lại Hợp đồng cho đồng bộ từ trang 1 đến trang cuối đi. Cho dù bạn không sửa và Mobifone chap nhận, sau này Thuế cũng sẽ vin vào đó làm tình làm tội bạn. Không đáng đâu.

Tiếp theo, sau khi Chi nhánh đã ký Hợp đồng rồi, thì hóa đơn tốt nhất là do Chi nhánh xuất, kê khai nộp thuế tại Chi nhánh.
Tuy là Chi nhánh phụ thuộc, nhưng việc xuất hóa đơn là cơ quan Thuế căn cứ vào Hợp đồng. Ai ký Hợp đồng thì người đó xuất hóa đơn nha bạn.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội

Chắc chắn bên Mobi sẽ ko chấp nhận hóa đơn Chi nhánh xuất trong khi HĐ là thông tin của Cty vì ko hợp lệ, nếu Cty ủy quyền cho Chi nhánh thì Chi nhánh là pháp nhân ký hợp đồng, trừ trường hợp Cty, chi nhánh và Mobi đều là các đơn vị nằm trong nội bọ một tổng công ty và có quy định chung về ủy quyền thực hiện hợp đồng.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

Cái này trên thực tế đã xảy ra trong 1 tổng công ty nhà nước rồi đó. Tên trên hợp đồng là công ty, nhưng cty ủy quyền cho chi nhánh xuất hóa đơn. Mình cũng chưa thấy có luật nào cho phép như vậy. nhưng các bác kế toán trưởng (20 năm kn) nhà nước thì lại bảo là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA