HÓa đơn theo thông tư 119

  • Thread starter ninhmoon
  • Ngày gửi
N

ninhmoon

Sơ cấp
20/6/14
13
0
1
30
Bac giang
Thông tư 119: (Hiệu lực 1/09/2014)
Điều 5. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:
Ví dụ:

- Doanh nghiệp A là doanh nghiệp khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ vừa có hoạt động bán hàng trong nước vừa có hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài. Doanh nghiệp A sử dụng hóa đơn giá trị gia tăng cho hoạt động bán hàng trong nước và không cần lập hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu ra nước ngoài.

Hiện tại
Em rất khó hiểu chỗ này: Có pải là bắt đầu từ ngày 1/09/2014 không được viết hóa đơn xuất khẩu ( nếu đã đăng kế sử dụng tiếp theo công văn 1412) và không pải viết hóa đơn giá trị gia tăng ( nếu đăng ký hủy HĐ XK) theo thông tư 39 hay không.
Và khi đó pải xác định doanh thu như thế nào? Nếu như không viết hóa đơn.
Còn một vấn đề nữa là HTKK 3.2.5 có gì thay đổi không ah. Mà e thấy vẫn thế.
 
phantuannam

phantuannam

www.phantuannam.com
Ðề: HÓa đơn theo thông tư 119

Bạn có thể xem thêm ở khoản 7 điều 3 thông tư 119/2014/TT-BTC

7. Sửa đổi khoản 4 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:
“Hóa đơn thương mại. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan”.
HTKK 3.2.5 cập nhật cho TT156 chưa cập nhật TT119... Chắc phải đợi 1 thời gian ngắn sẽ có HTKK phiên bản mới!
 
N

nguyenhaiha292

Sơ cấp
18/3/13
1
0
1
Hà Nội
Mình cũng có thắc mắc như bạn Ninhmoon. Theo thông tư 119, Không xuất hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu nhưng Bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra (mẫu số 01-1/GTKT) ban hành kèm theo của thông tư này vẫn có chỉ tiêu 2. Hàng hóa, dịch vụ chịu thuế suất thuế GTGT 0% vẫn có thông tin số hóa đơn, ngày lập hóa đơn.
 

Thành viên trực tuyến

  • tranphuong2018
  • auyeuch

Xem nhiều

TEXT LINK