Hỏi về cách hạch toán sau quyết toán thuế

• Thread starter aotimnd82
  • Ngày gửi
A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi
Chào các bạn,

Các bạn giúp mình cách hạch toán sau khi quyết toán thuế.

Theo quyết định của thuế: Truy thu thuế GTGT : 10tr
Truy thu thuế TNDN : 20tr
Phạt và chậm nộp là: 8tr

Mình hạch tóan:

1.Truy thu thuế GTGT: N4211/C3331
Nộp : N3331/C111
2. Truy thu thuế TNDN: N4211/C3334
Nộp : N3334/C111
3. Phạt : N811/C3339
Nộp : N3339/C111

Nhưng theo sổ kế toán của mình thì hiện tại doanh nghiệp đang lỗ. Còn theo biên bản của thuế thì doanh nghiệp có lãi và truy thu số tiền trên.Các bạn cho mình hỏi có phải hạch toán điều chỉnh gì ko? và nếu theo sổ sách doanh nghiệp đang lỗ thì hạch tóan truy thu như bên trên có được ko?

Rất Mong các bạn chỉ giùm.
Thanks cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Hỏi về cách hạch toán sau quyết toán thuế

Chào các bạn,
Các bạn giúp mình cách hạch toán sau khi quyết toán thuế.
Theo quyết định của thuế: Truy thu thuế GTGT : 10tr
Truy thu thuế TNDN : 20tr
Phạt và chậm nộp là: 8tr

Mình hạch tóan:

1.Truy thu thuế GTGT: N4211/C3331
Nộp : N3331/C111
2. Truy thu thuế TNDN: N4211/C3334
Nộp : N3334/C111
3. Phạt : N811/C3339
Nộp : N3339/C111
Nhưng theo sổ kế toán của mình thì hiện tại doanh nghiệp đang lỗ. Còn theo biên bản của thuế thì doanh nghiệp có lãi và truy thu số tiền trên.Các bạn cho mình hỏi có phải hạch toán điều chỉnh gì ko? và nếu theo sổ sách doanh nghiệp đang lỗ thì hạch tóan truy thu như bên trên có được ko?
Rất Mong các bạn chỉ giùm.
Thanks cả nhà.

Theo mình: Bạn xem lại BB thuế xem họ loại chi phí gì để có lãi? nếu đúng thì bạn điều chỉnh theo BB đó ( giảm chi phí, tăng lãi )

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai

@aotimnd82: Căn cứ các tiểu tiết trên BB kiểm tra thì ht mới đúng !

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

@aotimnd82: Căn cứ các tiểu tiết trên BB kiểm tra thì ht mới đúng !

Theo bạn hạch toán điều chỉnh này vào thời điểm nào?

Năm quyết toán hay năm tài chính hiện tại?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Theo bạn hạch toán điều chỉnh này vào thời điểm nào?
Năm quyết toán hay năm tài chính hiện tại?

Bạn HT điều chỉnh số dư ĐK của năm hiện tại.

A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi

Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Cụ thể thì biên bản loại chi phí theo từng năm. Bên mình quyết toán 3năm. Có năm thì loại chi phí lương, loại đồng phục, loại hóa đơn tiêu dùng ko hợp lý (cả thuế và giá trị).Sau đó bù trừ phần chi phí loại đi vào phần lợi nhuận mình để lỗ trên BCTC. Cuối cùng thì lãi và pải đóng thêm thuế GTGT và TNDN.
Vậy theo các bạn hạch toán cụ thể theo biên bản là như nào? có ai biết chỉ giúp mình cụ thể đc ko?

Có ý kiến cho rằng hạch toán theo cách của mình bên trên, tức là chỉ dựa vào quyết định để hạch toán phần đóng thêm.Không cần dựa vào biên bản. Giờ ko biết hạch toán như nào cho đúng. Mong các bạn xem giúp mình.

Thanks các bạn nhiều.

A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi

Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Cụ thể thì biên bản loại chi phí theo từng năm. Bên mình quyết toán 3năm. Có năm thì loại chi phí lương, loại đồng phục, loại hóa đơn tiêu dùng ko hợp lý (cả thuế và giá trị).Sau đó bù trừ phần chi phí loại đi vào phần lợi nhuận mình để lỗ trên BCTC. Cuối cùng thì lãi và pải đóng thêm thuế GTGT và TNDN.
Vậy theo các bạn hạch toán cụ thể theo biên bản là như nào? có ai biết chỉ giúp mình cụ thể đc ko?

Có ý kiến cho rằng hạch toán theo cách của mình bên trên, tức là chỉ dựa vào quyết định để hạch toán phần đóng thêm.Không cần dựa vào biên bản. Giờ ko biết hạch toán như nào cho đúng. Mong các bạn xem giúp mình.

Thanks các bạn nhiều.

Anh chị, bạn nào biết chỉ giùm em với ạ, tình hình là em chưa làm cái này bao giờ, giờ ko biết hạch toán như nào cho chính xác.

T

tulan9985

Sơ cấp

Em muốn biết thêm chi tiết có thể gọi điện để chị tư vấn trực tiếp nhé vì chị cần hiểu rõ biên bản của em gồm những gì 01294666222 (buổi tối nhé)
FB:giasuketoanhanoi@gmail.com

A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi

Em muốn biết thêm chi tiết có thể gọi điện để chị tư vấn trực tiếp nhé vì chị cần hiểu rõ biên bản của em gồm những gì 01294666222 (buổi tối nhé)
FB:giasuketoanhanoi@gmail.com
Hi chị,

Em cảm ơn chị ạ, có gì em alo để hỏi thêm chị nhé. Thanks chị nhiều

Duydung

Duydung

Trung cấp
14/5/09
124
9
16
Lào Cai
Mình thấy thông tin như thế là đủ để ghi sổ rồi, không cần thêm gì nữa. Nếu ở các Công ty CP, Công ty lớn nên hạch toán khác để phục vụ cho việc quản trị Doanh nghiệp. òn nếu Công ty nhỏ, không có yêu cầu thì hạch toán và ghi sổ dễ hơn

A

aotimnd82

Sơ cấp
25/5/10
35
0
6
Hoai duc ha noi
Mình thấy thông tin như thế là đủ để ghi sổ rồi, không cần thêm gì nữa. Nếu ở các Công ty CP, Công ty lớn nên hạch toán khác để phục vụ cho việc quản trị Doanh nghiệp. òn nếu Công ty nhỏ, không có yêu cầu thì hạch toán và ghi sổ dễ hơn
Bác Duydung ơi, theo bác thì chỉ cần dựa vào quyết định và hạch toán như trên ah. Công ty em cũng nhỏ, nói chung là ko cần yêu cầu gì nhưng quan trọng là hạch toán cho đúng theo chế độ kế toán và thuế thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA