Hang hoa su dung noi bo

• Thread starter teppi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Trừơng hợp này là kinh doanh có lời rồi, bạn phải xuất hđơn VAT cho B chứ không phải là hóa đơn tiêu thụ nội bộ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Bên mình đã xuất hóa đơn VAT nhưng là xuất cho chính công ty mình để tiêu dùng nội bộ mà không phải là xuất cho B và bên B cũng không có ý kiến gì về việc phát hành hóa đơn như vậy cả.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tất nhiên là B không có ý kiến gì rồi nhưng mình nghĩ là nhà thuế sẽ có đấy. Đúng ra là bạn phải xuất hóa đơn 270 cho B và B sẽ xuất hóa đơn só tiền đúng theo nghiệm thu 1,4 tỉ chứ không phải theo số tiền thực thanh tóan.

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
lannhu nói:
Tất nhiên là B không có ý kiến gì rồi nhưng mình nghĩ là nhà thuế sẽ có đấy. Đúng ra là bạn phải xuất hóa đơn 270 cho B và B sẽ xuất hóa đơn só tiền đúng theo nghiệm thu 1,4 tỉ chứ không phải theo số tiền thực thanh tóan.

Rất cám ơn Lannhư đã tư vấn giúp. Nhưng mình muốn nói rõ thêm một chút nữa.
Khi làm dự toán cho công trình và ký hợp đồng xây lắp là giá đã bao gồm cả xi măng. Nhưng vì bên mình có thể cung cấp xi măng cho B nên giá trị công trình sẽ được trừ đi phần giá trị xi măng (tất nhiên là phải theo giá bán thực tế). Vậy có thể coi như bên mình mua dịch vụ xây lắp và các nguyên vật liệu khác của B (trừ xi măng) và xi măng do bên mình xuất ra là để tiêu dùng nội bộ. Khi đó giá trị công trình sẽ là giá trị thực thanh toán cộng với giá trị xi măng xuất dùng nội bộ (1130 triệu + 132 triệu đồng - VAT). Còn giá trị 1.6 tỷ và 1.4 tỷ chỉ là cơ sở để tính toán.
Nếu có gì chưa hợp lý mong được bạn và mọi người góp ý.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Roadbrowser nói:
....... Vậy có thể coi như bên mình mua dịch vụ xây lắp và các nguyên vật liệu khác của B (trừ xi măng) và xi măng do bên mình xuất ra là để tiêu dùng nội bộ. Khi đó giá trị công trình sẽ là giá trị thực thanh toán cộng với giá trị xi măng xuất dùng nội bộ (1130 triệu + 132 triệu đồng - VAT). Còn giá trị 1.6 tỷ và 1.4 tỷ chỉ là cơ sở để tính toán.
Nếu có gì chưa hợp lý mong được bạn và mọi người góp ý.

Như vậy, con số 1,6 tỷ và 1,4 tỷ chỉ là số kế hoạch, số dự toán thôi chứ làm sao là cơ sở hạch toán được.
Bạn có thể xuất tiêu dùng nội bộ để hạch toán giá trị công trình. Khi đó, Giá trị công trình được thanh quyết tóan và sẽ trích khấu hao là: 1130+132 thôi.

Về phía nhà thuế, có thể yêu cầu bạn phải xuất HĐ GTGT theo giá 270, khi đó giá trị ctrình sẽ cao hơn. bạn sẽ được hoàn lại sau khi khấu hao xong. nhưng bù lại, bạn lại phải nộp thuế TNDN trước cho phần lãi phát sinh.
Hoặc nhà thuế chấp nhận cách hạch toán của bạn.
cả hai cách đều không sai. Và chúng ta muốn hạch toán theo cách xuất dùng nội bộ.
Việc bạn bảo vệ có 1 điểm khó là: ( nếu tôi không nhầm) thì XIMANG thuộc nhóm hàng bị quản lý giá. ( bạn có thể tham chiếu lại).

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
46
Far from Thanh Hóa City.
Cảm ơn Gia Linh nhé. Hy vọng cán bộ thuế sẽ không bắt bẻ khi mình hạch toán theo cách xuất dùng nội bộ.
Chúc bạn và gia đình có một cái tết thật vui vẻ.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Đề nghị xem lại gấp ý kiến của Tranvanhung.
Xin các thành viên cứ như thế mà là.
Công ty của Thìn kinh doanh VPP nếu muốn xuất dùng nội bộ bắt buộc phải xuất HĐGTGT hản hoi không thuế` và giá ghi tr6en hoá đơn là giá gốc

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
khuatqthin nói:
nếu muốn xuất dùng nội bộ bắt buộc phải xuất HĐGTGT hản hoi không thuế` và giá ghi tr6en hoá đơn là giá gốc

Thực sự, việc tiêu dùng nội bộ đối với hàng hóa kinh doanh của mỗi đơn vị, việc xuất hóa đơn hay không xuất hóa đơn, có bao gồm thuế VAT hay không. Xét về ý nghĩa kinh tế thực sự không có vấn đề gì đáng kể.
Bởi:
Đầu ra doanh số sẽ tương ứng 1:1 với đầu vào chi phí.
Đầu ra thuế GTGT sẽ tương ứng 1:1 với đầu vào thuế GTGT.

hạch toán cách gì thì cuối cùng cũng về 1 kết quả kinh doanh.

H

huyenchi

Guest
18/6/05
13
0
0
Sai Gon
:0frown: Góp ý bài của bạn Roadbrowser
Theo mình thì bạn chỉ được hạch toán giá trị 132 triệu với điều kiện trong hợp đồng cty bạn không thoả thuận là sẽ cung cấp xi măng "theo giá bán trên thị trường". Vì khi đã thoả thuận như vậy thì xi măng mà cty bạn cung cấp đã là bán cho cty B r6ì chứ không phải là cty bạn tiêu dùng nội bộ.
mình có ý kiến như vậy có đúng không các bạn. :two:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA