Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng

  • Thread starter ngocmai12_92
  • Ngày gửi
N

ngocmai12_92

Guest
Mọi người cho e hỏi chút ạ.
Công ty e là công ty xây dựng, 1 công nhân có thể làm nhiều công trình trong năm nếu không trùng thời gian. Vậy lao động sẽ làm cam kết 23 vào thời điểm nào, và làm mấy lần ạ? Em cảm ơn!
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
phantuannam

phantuannam

www.phantuannam.com
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng.

Căn cứ điểm i, khoản 1 điều 25 thông tư 111/2013/TT-BTC

i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.
Và cũng căn cứ trên điểm chung khi tính thuế TNCN là thời điểm chi trả. Do đó nếu thời vụ hoặc ký HĐLĐ dưới 3 tháng có thể ngầm hiểu rằng, mỗi lần chi trả là 1 lần cam kết!
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng.

Mọi người cho e hỏi chút ạ.
Công ty e là công ty xây dựng, 1 công nhân có thể làm nhiều công tring năm nếu không trùng thời gian. Vậy lao động sẽ làm cam kết 23 vào thời điểm nào, và làm mấy lần ạ? Em cảm ơn!
Nếu người lao động làm nhiều hơn 3 tháng cho một chủ sử dụng, một tổ chức chi trả thu nhập (dù là mỗi hợp đồng chỉ dưới 3 tháng) thì phải tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần và không được làm cam kết đâu nhé. Thuế sẽ kiểm tra ra ngay và truy thu do không kê khai hoặc khấu trừ thuế TNCN (nếu đến mức), còn nếu cứ khấu trừ 10% thì thiệt thòi cho người lao dộng quá.
 
N

ngocmai12_92

Guest
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng.

@phantuannam, cho e hỏi chút ạ, thế em làm hợp đồng lao động cho người ta rồi làm luôn cam kết cùng ngày hay là đến trước thời điểm thanh toán thì làm ạ, như thế mỗi tháng làm 1 cái cam kết ạ @@
@ACC4RUM, ở công ty em, có khi làm 1 công trình mà 1 người có 2 hợp đồng cơ ạ, khoảng cách giữa mỗi lần kí khoảng 10 ngày. xong rồi trong năm đấy có khi người ta lai làm ở 1 công trình khác. hic, e đang làm bổ sung cho năm 2012 ạ.
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng.

Cho e hỏi chút ạ, thế em làm hợp đồng lao động cho người ta rồi làm luôn cam kết cùng ngày hay là đến trước thời điểm thanh toán thì làm ạ, như thế mỗi tháng làm 1 cái cam kết ạ
Nếu bạn cho ng lao động làm HĐLĐ vừa làm luôn bản cam kết thì càng tốt, và mỗi ng chỉ làm 1 bản cam kết mà thôi
Bạn lưu ý điều bắt buộc trước tiên là tất cả lao động làm bản cam kết đều phải có MST TNCN
 
  • Like
Reactions: ánh kiên
N

ngocmai12_92

Guest
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng

Các anh chị ơi, lại cho em hỏi ngu ạ, năm 2012 thì mẫu cam kết 23 theo TT113/2011 hay TT28/2011 ạ. Tương tự năm 2013 thì theo TT 111 hay TT156 ạ. hichic. em mới ra trường chả biết j đâu ạ.
 
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng

Các anh chị ơi, lại cho em hỏi ngu ạ, năm 2012 thì mẫu cam kết 23 theo TT113/2011 hay TT28/2011 ạ. Tương tự năm 2013 thì theo TT 111 hay TT156 ạ. hichic. em mới ra trường chả biết j đâu ạ.
Bạn xem lại xem năm 2012 thì áp dụng theo thông tư nào? từng thông tư có ghi rõ thời điểm bắt đầu có hiệu lực khác nhau.
1. Thông tư 113/2011/TT-BTC (hiệu lực từ 19/9/2011): Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009, Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/01/2010 và Thông tư số 12/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011;
2. Thông tư 28/2011/TT-BTC (hiệu lực từ 45 ngày kể từ 28/2/2011)): Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, hướng dẫn thi hành Nghị định số 85/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 và Nghị định số 106/2010/NĐ-CP ngày 28/10/2010 của Chính Phủ
3. Thông tư 111/2013/TT-BTC (hiệu lực từ 01/10/2013): Hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân .
4. Thông tư 156/2013/TT-BTC (hiệu lực từ 20/12/2013): Hướng dẫn thi hành luật Quản lý thuế - thay thế thông tư 128/2011/TT-BTC.

=> Quyết toán Năm 2012 /Năm 2013 vẫn theo thông tư 28/2011/TT-BTC; (Bạn xem trong hướng dẫn quyết toán ở trang 4, trang 5 ở file đính kèm).
 
N

ngocmai12_92

Guest
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng

@ongbichhoa e thấy TT156/2013 ghi là thay thế TT28/2011 mà, hichic
 
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng

@ongbichhoa e thấy TT156/2013 ghi là thay thế TT28/2011 mà, hichic
Bạn để ý xem thời điểm hiệu lực của thông tư 156/2013/TT-BTC bắt đầu từ thời điểm nào nhé? (từ ngày 20/12/2013).
Trong khi bạn đang hỏi về tờ Cam kết 23 => là cam kết phát sinh tại thời điểm chi trả => Bạn chi trả trước ngày 20/12/2013 thì sao mà áp dụng thông tư 156/2013/TT-BTC được?
 
N

ngocmai12_92

Guest
Ðề: Lập cam kết 23 đối với lao động HĐ dưới 3 tháng

@ongbichhoa dạ, thời điểm làm cam kết em đều để là 31/12 ạ, vì công ty em có người đầu năm làm 1 công trình, cuối năm lại làm công trình khác ý ạ. như thế vẫn áp dụng mẫu 23 theo TT28/2011 ạ. hi
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK