Hàng nhập khẩu bị kiểm định hạch toán thế nào?

• Thread starter pinkame
  • Ngày gửi
P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội
Gửi cả nhà.

Em có vấn đề này hi vọng mọi người giải đáp giúp em.
Bên em có nhập khẩu lô hàng gồm 10 áo bảo hộ lao động về để xuất bán cho khách hàng. Tuy nhiên lô hàng đấy phải kiểm định và 1 cái áo bảo hộ đó sẽ phải bị cắt ra để làm mẫu gửi viện dệt may.
Em đang không biết phải hạch toán xử lý 1 cái áo bảo hộ đó như thế nào. Không lẽ cứ treo nó ở hàng tồn kho mãi. Còn nếu hạch toán nó theo nợ 632/có 156 thì em thấy nó không đúng lắm. Nếu hạch toán nó là nợ 642/ có 153 cũng có vẻ không ổn.

Cả nhà tư vấn giúp em với.

Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ðề: Hàng nhập khẩu bị kiểm định hạch toán thế nào???

Gửi cả nhà.

Em có vấn đề này hi vọng mọi người giải đáp giúp em.
Bên em có nhập khẩu lô hàng gồm 10 áo bảo hộ lao động về để xuất bán cho khách hàng. Tuy nhiên lô hàng đấy phải kiểm định và 1 cái áo bảo hộ đó sẽ phải bị cắt ra để làm mẫu gửi viện dệt may.
Em đang không biết phải hạch toán xử lý 1 cái áo bảo hộ đó như thế nào. Không lẽ cứ treo nó ở hàng tồn kho mãi. Còn nếu hạch toán nó theo nợ 632/có 156 thì em thấy nó không đúng lắm. Nếu hạch toán nó là nợ 642/ có 153 cũng có vẻ không ổn.

Cả nhà tư vấn giúp em với.

Cảm ơn mọi người.

Nếu số áo còn lại đã bán và giá trị 1 cái không lớn lắm thì có thể hạch toán cái áo cắt ra vào giá vốn hoặc chi phí bán hàng.

Nếu giá trị của cái áo khá lớn và áo chưa bán thì giá trị của cái áo cắt ra được tính vào trị giá của 9 cái còn lại (tính cả chi phí kiểm định vào nữa), theo đúng nguyên tắc của tính giá hàng tồn kho.

P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội
Ðề: Hàng nhập khẩu bị kiểm định hạch toán thế nào???

Em hiểu rồi. Cảm ơn chị nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA