Thủ tục và cách hạch toán hàng tồn kho lâu năm cần thanh lý

• Thread starter nga92
  • Ngày gửi
N

nga92

Guest
31/12/13
43
5
8
TP.HCM
Anh chị cho em hỏi vấn đề này với ạ:
Công ty em có mua 2 máy bơm đầu năm 2011 (trị giá 2 bơm khoảng 30triệu) nhưng đến nay không bán được nên em muốn thanh lý. Hàng năm công ty em không có trích dự phòng hàng tồn kho cho lô hàng này.
có 2 trường hợp như sau:
1. Giám đốc bên em muốn thanh lý lô hàng này. Vậy thủ tục thanh lý gồm những gì ạ?
2. Nếu bên em tìm được khách hàng mua lô hàng này nhưng đây là cá nhân mua và họ yêu cầu chỉ mua khi giảm giá 50%.
Vậy bên em cần làm những thủ tục gì để bán thanh lý với giá giảm 50%, hoá đơn phải thể hiện như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ðề: Thủ tục và cách hạch toán hàng tồn kho lâu năm cần thanh lý

Anh chị cho em hỏi vấn đề này với ạ:
Công ty em có mua 2 máy bơm đầu năm 2011 (trị giá 2 bơm khoảng 30triệu) nhưng đến nay không bán được nên em muốn thanh lý. Hàng năm công ty em không có trích dự phòng hàng tồn kho cho lô hàng này.
có 2 trường hợp như sau:
1. Giám đốc bên em muốn thanh lý lô hàng này. Vậy thủ tục thanh lý gồm những gì ạ?
2. Nếu bên em tìm được khách hàng mua lô hàng này nhưng đây là cá nhân mua và họ yêu cầu chỉ mua khi giảm giá 50%.
Vậy bên em cần làm những thủ tục gì để bán thanh lý với giá giảm 50%, hoá đơn phải thể hiện như thế nào ạ?

Lập Biên bản thanh lý, bán được bao nhiêu ghi hóa đơn và hạch toán theo giá trị đó thôi.

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Ðề: Thủ tục và cách hạch toán hàng tồn kho lâu năm cần thanh lý

@nga92: Bổ sung thêm HS mời thầu (nhìu càng tốt, sau nầy đỡ khổ vơi thuế)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA