Kế toán tài chính là kế toán tổng hợp, kế toán quản trị là kế toán chi tiết. Nêu quan điểm của bạn!

• Thread starter dieuthank
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
E

erp2011

T&G Tư vấn quản trị tài chính chiến lược
Các bác giúp em với ạ...
Quan điểm này là đúng. Mục đích chủ yếu của Kế toán tài chính ( KTTC) cung cấp thông tin cho các đối tượng bên ngoài tô nhà đầu tư, ngân hàng, nhà cung cấp
Các bác giúp em với ạ...
Quan điểm này là đúng. Tính chất số liệu của hai lại này khác nhau bắt nguồn từ mục đích là khác nhau. Mục đích chủ yếu của Kế toán tài chính là cung cấp thông tin cho các đối tượng bên ngoài tổ chức như nhà đầu tư, ngân hàng, nhà cung cấp, khách hàng v.v. Họ chỉ cần các thông tin tổng hợp, ví dụ như tổng doanh thu, tổng lợi nhuận, tổng nợ ,...để đánh giá tình hình sức khỏet tài chính cũng như hiệu quả / kết quả kinh doanh của một thời kỳ tương đối dài thường là một quý, một năm. Trong khi đó, kế toán quản trị chủ yếu phuc vụ công tác điều hành hàng ngày của các nhà quản lý doanh nghiệp như giám đốc, trưởng bộ phận, ...vì vậy số liệu rất cập nhật ( hàng ngày, tuần, tháng) và rất chi tiết như tổng doanh thu bao gồm từ bao nhiêu nguồn, từ bán những sản phẩm cụ thê nào, tổng số nợ bao gồm những khách hàng nào, các loại chi phí cụ thể liên quan,...vv Mình chia sẻ một vài gợi ý như vậy, hy vong bạn thấy có ích.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các bác giúp em với ạ...
Quan điểm này không phải lúc nào cũng đúng. Phạm vi của kế toán tài chính phản ánh ở mức độ tổng hợp nhưng phạm vi của kế toán quản trị rất đa dạng: có thông tin chi tiết theo từng sản phẩm, khách hàng, đơn hàng,... nhưng cũng có những thông tin tổng hợp ở mức độ toàn doanh nghiệp (ví dụ các chỉ tiêu để đánh giá thành quả thực hiện về mặt tài chính như ROI, EVA,...)

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Cái này còn phải dựa vào đối tượng sử dụng thông tin kế toán nữa
Không nhất thiết kế toán quản trị là chi tiết, đôi khi chỉ sử dụng các phương pháp để thu thập, phân tích, xử lý thông tin theo yêu cầu Giám đốc để đưa ra các quyết định kinh tế thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA