Có thể đưa vào chi phí được không ?

• Thread starter mountain
  • Ngày gửi
M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Nhân dịp xuân Cty mình có quà tết cho khách hàng (bia). Mình có thể đưa vào chi phí được không?. Mong các bạn chỉ giúp, thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
mountain nói:
Nhân dịp xuân Cty mình có quà tết cho khách hàng (bia). Mình có thể đưa vào chi phí được không?. Mong các bạn chỉ giúp, thanks!
Chào bạn!
Nếu bạn có hóa đơn, chứng từ hợp lý hợp lệ cùng với việc tổng chi phí tiếp khách của bạn nằm trong khoảng 10% tổng chi phí thì chắc là được thôi. Tuy nhiên nếu bạn tặng quà cho khách thì bạn nên lập danh sách khách hàng được tặng, khi tặng nếu có thể xin chữ ký của họ vào bảng danh sách tặng đó thì chác chắn là ổn. :beernow:

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
tặng quà xin chữ ký ư ? Tặng quà khi khách hàng đến mua hàng thì còn ổn.Nhưng khách hàng là các DN khác thì sao ? Mang quà đến tặng rùi giơ danh sách ra bảo bạn ký dùm ah !!! Sáng kiến này mình nghe không ổn lắm.

K

Kim Hùng

Guest
28/1/07
22
0
0
Quy Nhơn
Chào các bạn. Đây là một trong những khoản chi nhạy cảm. Việc mua quà tặng khách hàng hay tặng nhân viên dịp Tết mà có hóa đơn thì đây là khoản chi đã hợp pháp rồi ( vì như bạn phuonganh251084 nói nhờ ký danh sách giùm là không ổn ), bạn cứ hạch toán vào 642 hoặc 627 ( tùy tặng cho khách hàng hay nhân viên sản xuất ). Còn khi quyết toán, thuế có đồng ý hay không là do ...có "cảm tình" với nhau hay không mà thôi, vì mình cho rằng nó là khoản chi hợp lý nhưng thuế bảo không thì cũng đành chịu.

A

aogiac4551

Trung cấp
1/2/07
130
1
18
TP.HCM
Bạn ơi, Luật bất thành văn, có văn bản đề cập đến mà mình ko nhớ ghi rõ: in Lịch, quà Tết, Bia bọt, Bánh trung thu đều ko được đưa vào chi phí hợp lý hết. Bạn nên nói người bán hàng ghi là ăn uống, ghi ranhiều tờ HĐ (cho người taít tiền) hoặc ghi là phí quảng cáo thì thuế mới tạm chấp nhận (chưa xét đến tỉ lệ 10% tổng chi phí)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Quà tết mà ghi vào TK, ăn uóng thì bao nhiêu cho đủ. Quà tặng khách hàng vào dịp tết là 1 hình thúc chăm sóc khách hàng nên được tính vào chi phí bán hàng . Tuy nhiên khoản chi phí này phải có đầy đủ chúng tù hợp lệ nhu đề nghị chăm sóc k/hàng do PKD đề nghị cùng DS khách hàng, HĐ mua hàng và còn nằm trong khóng chế 10% là được.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Mình làm nghề này lâu lắm rồi nhưng đâu thấy ai biếu quà mà xin chữ ký về làm chứng từ bao giờ.
- Theo mình biết thì quà biếu tết, lễ là một dạng cũa "tiêu cực phí" nên là dân chuyên nghiệp ko ai thẳng thắn dùng "bảng kê thanh toán mua quà biếu tết" để chi cả. Nếu có chi cũng ko được tính là chi phí hợp lệ dù có hóa đơn chứng từ đầy đủ.
Nếu ko có các quĩ để chi thì kế toán tự biết làm ntn để chi được mà thôi (hãy thảo luận với Giám đốc cty).

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Sao chi phí chăm sóc khách hàng lại ko đc chấp nhận. Mình ko đồng tình với mọi người ròi. Mình vẫn làm hàng năm chua bị thuế bóc ra bao giờ. Tuy nhiên khi giải trình với thuế ntn để họ chấp nhận đc chi phí này là việc của chúng ta . Còn nếu là Cty SXKD hàng năm ko đi chăm sóc khách hàng thủ hỏi Cty liệu có tòn tại ?..

N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
phuonganh251084 nói:
tặng quà xin chữ ký ư ? Tặng quà khi khách hàng đến mua hàng thì còn ổn.Nhưng khách hàng là các DN khác thì sao ? Mang quà đến tặng rùi giơ danh sách ra bảo bạn ký dùm ah !!! Sáng kiến này mình nghe không ổn lắm.

Sao lại không ổn hả bạn, trừ phi sếp có ý tặng riêng cho mấy vị lãnh tụ chứ nếu tặng như tặng lịch, rượu, thực phẩm mang tính ngoại giao thì việc xin ký nhận là một cách thể hiện sự trung thực của đơn vị. Sau này khi quyết toán thuế còn có đường mà ăn nới với thuế chứ

Sửa lần cuối:
H

hanho

Guest
11/5/06
10
0
0
TP. HCM
Chi phí - tập hợp, kết chuyển phân bổ

Chào gia đình kế toán. Cho mình hỏi 1 vần đề này nhé. Mong các bác tận tình giúp đỡ,
Công ty mình là sx thuốc thú y thủy san. Xưởng cty mình mượn nhưng vì xưởng này kô có giấy tờ gì cả(sổ hồng, sổ đỏ, . . . ) cho nên kô thể ra công chứng được giấy tờ cho mượn. Vì là DN SX phải có điện thì mới tiến hành SX được, nên mình đã kê khai báo cáo thuế 4 tháng tiền điện rồi, mỗi tháng chỉ vài chục ngàn đến hơn 100 ngàn đồng thôi( cho hết vô chi phí, kô khấu trừ thuế GTGT đầu vào).Nhưng GĐ mình nói chi phí đó kô hợp lệ thì kô cần cho vô, sau này thuế loại đi cũng vậy, thà mình kô cho vô.
Vậy bây giờ mình phải làm sao. Điều chỉnh báo cáo thuế mẫu PL 02A/GTGT?hay là từ T8 này kô cho vô CP nữa, còn 4 tháng trước đã cho rồi thì cho luôn?
Mong các bác giúp đỡ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào gia đình kế toán. Cho mình hỏi 1 vần đề này nhé. Mong các bác tận tình giúp đỡ,
Công ty mình là sx thuốc thú y thủy san. Xưởng cty mình mượn nhưng vì xưởng này kô có giấy tờ gì cả(sổ hồng, sổ đỏ, . . . ) cho nên kô thể ra công chứng được giấy tờ cho mượn. Vì là DN SX phải có điện thì mới tiến hành SX được, nên mình đã kê khai báo cáo thuế 4 tháng tiền điện rồi, mỗi tháng chỉ vài chục ngàn đến hơn 100 ngàn đồng thôi( cho hết vô chi phí, kô khấu trừ thuế GTGT đầu vào).Nhưng GĐ mình nói chi phí đó kô hợp lệ thì kô cần cho vô, sau này thuế loại đi cũng vậy, thà mình kô cho vô.
Vậy bây giờ mình phải làm sao. Điều chỉnh báo cáo thuế mẫu PL 02A/GTGT?hay là từ T8 này kô cho vô CP nữa, còn 4 tháng trước đã cho rồi thì cho luôn?
Mong các bác giúp đỡ.
Chi phí đó phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh tạo ra sản phẩm cho doanh nghiệp và có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bạn vẫn kê khai báo cáo thuế bình thường, mình làm thế thì có lợi cho cty thôi chứ bạn không kê cũng được nếu sếp bạn nói không cần thì bạn không đưa vào cũng không sao. bạn không cần làm lại tờ khai điều chỉnh lại đâu, tháng này bạn không đưa vào là ok thôi.
Thân!

H

hanho

Guest
11/5/06
10
0
0
TP. HCM
Cám ơn bác Xuân Trường nhiều nha. Tiện đây cho em hỏi luôn là cty em áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 48, do đó mọi chi phí sx đều tập hợp luôn vào tk 154. Mà tiền điện thì 1 tháng mới thanh toán 1 lần, còn tính giá thành thì 1 tháng mấy lần vì mỗi tháng sx 2, 3 đợt.Do đó, em đã tính chi phí tiền điện theo định mức.Em hạch toán như sau
Tạm tính chi phí tiền điện vào cp sx : Nợ 154/Có 335
Khi thực tế phát sinh tiền điện em ghi : Nợ 335/Có 111
Vì mỗi đợt sx em đều tính nhập kho thành phẩm ( không có cp dở dang cuối kỳ ) N155/C154
Khi thực tế phát sinh chênh lệch với tạm tính theo định mức thì e định khoản như sau :N155/C335 hoặc N335/C155
Em làm vậy được kô bác?
E vẫn cứ cho tiền điện vào CP SX vì kô có điện thì làm sao tiến hành sx được bác nhỉ.Em mong bác tận tình giúp đỡ.Một lần nữa cám ơn Bác rất rất nhiều nhiều.....

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Mong các bác giúp đỡ.

Theo mình : có 3 trường hợp
- Nếu có hoá đơn GTGT tiền điện và ghị tên đơn vị bạn đóng tiền thì bạn không cần điều chỉnh cho những tháng trước và tháng này vẫn tiếp tục.
- Nếu không có hoá đơn, hoặc có hoá đơn GTGT nhưng không ghi tên đơn vị bạn thì tốt nhất không kê khai tháng này và làm điều chỉnh báo cáo thuế cho 04 tháng đã kê khai. Vì thuế sẽ xuất toán hết, ngoại trừ bạn có phép ...
- (Mạo hiểm) Nên chừa 1 vài chổ hỏng nhỏ (mỗi tháng chỉ vài chục ngàn đến hơn 100 ngàn đồng thôi) để có chổ mà xuất toán, nếu không "Nhà sạch mấy quét cũng ra rác thôi" :dance2::dance2::dance2:

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh

Khoản này công ty tôi thường đưa vào chi phí khuyến mại, còn cách làm cụ thể bạn tự sáng tạo nhé , khó diễn giải cụ thể được.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các bạn đừng có dại mà làm vậy. Chờ đến khí thuế loại ra rồi này nọ nghe ớn quá . Để cho nó lành mà yên tâm cứ lấy hóa đơn ghi chung chung thôi khỏi phải trình bày.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Các bạn đừng có dại mà làm vậy. Chờ đến khí thuế loại ra rồi này nọ nghe ớn quá . Để cho nó lành mà yên tâm cứ lấy hóa đơn ghi chung chung thôi khỏi phải trình bày.

Ghi hóa đơn chung chung như thế nào , bạn có thể gợi ý cho anh em học tập được không.

H

huyenanh

Guest
4/3/06
20
0
0
Cau giay-Ha noi
úi sời sui dại trẻ con nhé!đi biếu xén đòi công khai hả,nhà nước đang tiết kiệm chống lãng phí kìa.Các pác thick kiểm kê tài sản phỏng!!!pó tay lun!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA