Phân bổ CCDC và sữa chửa TSCĐ

• Thread starter giang1990
  • Ngày gửi
giang1990

giang1990

Trung cấp
1/4/14
50
0
6
33
Vĩnh Long
Các bạn ơi cho mình hỏi :
1. Cty mình có mua 1 xe 7 chỗ 900 triệu, lệ phí trước bạ + phí đăng kiểm + bảo hiểm = 100tr, các bạn cho mình hỏi là khi nhập tài sản mình sẽ nhập số tiền là 1 tỉ ( chưa bao gồm thuế) phải không ạ? Còn nếu nhập 900tr ,còn 100tr kia mính tính vào chi phí luôn có đc ko vậy?
2 . Cty mình có mua 1 chiếc xe cẩu 600tr, phí sửa chửa 500 tr ,vậy 500tr này mình nhập tăng nguyên giá hay là phân bổ ạ? nếu phân bổ thì đưa vào tk nào và tgian là bao lâu?
3. Cty có mua 1 số thiết bị để thay thế cho trạm trộn ( trạm trộn là TSCĐ có giá trị hơn 1 tỉ ) ,thiết bị này chỉ là bộ phận nhỏ của trạm trộn có giá trị là 60 tr, vậy bây giờ mình phân bổ thời gian là bao lâu vậy các bạn và tk phân bổ là gì?
Rất mong nhận được phản hồi từ các bạn! Cám ơn ạ! ^ ^

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
1. Cty mình có mua 1 xe 7 chỗ 900 triệu, lệ phí trước bạ + phí đăng kiểm + bảo hiểm = 100tr, các bạn cho mình hỏi là khi nhập tài sản mình sẽ nhập số tiền là 1 tỉ ( chưa bao gồm thuế) phải không ạ? Còn nếu nhập 900tr ,còn 100tr kia mính tính vào chi phí luôn có đc ko vậy?
Lệ phí trước bạ + phí đăng kiểm bạn công vào nguyên giá, còn phí bảo hiểm phân bổ vào TK 142, 242 theo thời gian bảo hiểm.
2 . Cty mình có mua 1 chiếc xe cẩu 600tr, phí sửa chửa 500 tr ,vậy 500tr này mình nhập tăng nguyên giá hay là phân bổ ạ? nếu phân bổ thì đưa vào tk nào và tgian là bao lâu?
Trường hợp này chi phí sửa chữa gần như bằng giá trị xe, theo mình thuộc dạng nâng cấp tài sản, bạn hạch toán tăng NG và lựa chọn thời gian phân bổ cho phù hợp, tham khảo thêm trong Thông tư 45 hướng dẫn TSCĐ. Nếu không thì hạch toán vào chi phí sửa chữa lớn và phân bổ trong 3 năm.
3. Cty có mua 1 số thiết bị để thay thế cho trạm trộn ( trạm trộn là TSCĐ có giá trị hơn 1 tỉ ) ,thiết bị này chỉ là bộ phận nhỏ của trạm trộn có giá trị là 60 tr, vậy bây giờ mình phân bổ thời gian là bao lâu vậy các bạn và tk phân bổ là gì?
Trường hợp này giá trị nhỏ, xem như một khoản sữa chữa nhỏ, phân bổ trong 1 kỳ kinh doanh.

giang1990

giang1990

Trung cấp
1/4/14
50
0
6
33
Vĩnh Long
Cám ơn bạn! mà mình không hiểu ở phần thứ 2: nhập tăng nguyên giá là trích KH làm sao mình phân bổ bạn? không phải khi nhập tăng nguyên giá là mình trích KH luôn sao?
Còn phần 1 bạn cho mình hỏi : phí bảo hiểm + đăng kiểm có giá trị rất thấp vài triệu à, mình đưa thẳng vào chi phí 627 luôn đc ko bạn?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Cám ơn bạn! mà mình không hiểu ở phần thứ 2: nhập tăng nguyên giá là trích KH làm sao mình phân bổ bạn? không phải khi nhập tăng nguyên giá là mình trích KH luôn sao?
Còn phần 1 bạn cho mình hỏi : phí bảo hiểm + đăng kiểm có giá trị rất thấp vài triệu à, mình đưa thẳng vào chi phí 627 luôn đc ko bạn?
Ah ý mình phân bổ tức là trích KH đó bạn, bạn tăng NG và trích khấu hao theo thời gian khấu hao đánh giá lại.
Đúng nguyên tắc thì phí bảo hiểm phải phân bổ, nhưng giá trị nhỏ so với qui mô cty bạn thì cứ đưa 1 lần vào TK 627 cũng được. Còn phí đăng kiểm thực tế cũng phát sinh hàng năm, trong lần đầu tiên đăng kiểm thì tăng NG nhưng nếu bạn cho vào TK 627 mình nghĩ cũng được trong trường hợp giá trị khoản phí này nhỏ so với KQKD cty bạn.

giang1990

giang1990

Trung cấp
1/4/14
50
0
6
33
Vĩnh Long
Cám ơn bạn nhiều!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
giang1990 said:

Trường hợp này giá trị nhỏ, xem như một khoản sữa chữa nhỏ, phân bổ trong 1 kỳ kinh doanh.
Chuẩn mực kế toán về TSCĐ hữu hình sắp tới sẽ đưa ra cách giải quyết hợp lý hơn cho trường hợp này.

Theo chuẩn mực mới, khi TSCĐ có các bộ phận mà thời gian hữu ích khác nhau đáng kể thì cần khấu hao theo từng bộ phận.

Khi thay thế một bộ phận thì sẽ hạch toán giảm giá trị của bộ phận được thay thế, tăng giá trị của bộ phận mới thay vào (kể cả ban đầu có khấu hao riêng hay không).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA