Bao lâu thì đăng ký khai trình sử dụng lao động, thang bảng lương, bảo hiểm

• Thread starter jennanguyen
  • Ngày gửi
J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Chào anh/ chị
Anh/chị chia sẽ ý kiến, tư vấn giúp em với, em mới làm kế toán, nên các vấn đề này không biết rõ lắm.
Cảm ơn các anh/ chị nhiều.

Công ty em thành lập 02/2014. Đến hiện tại, công ty em chưa có doanh thu. Công ty em chỉ có giám đốc, với em là kế toán thôi. Em ký hợp đồng lao động từ 25/07/2014.
Chuẩn bị tháng 09 này bổ sung thêm thành viên cty nước ngoài để lên 2 thành viên.
Vậy công ty em khi nào phải đăng ký khai trình sử dụng lao động, thang bảng lương, bảo hiểm xã hội bắt buộc.
Em đọc thông tin trên mạng, thì thấy công ty có từ 7 lao động trở lên mới phải đăng ký khai trình sử dụng lao động, thang bảng lương, nộp BHXH bắt buộc cho nhân viên. Đúng không các anh/ chị

Chúc mọi người sức khỏe và thành công.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Chào anh/ chị
Anh/chị chia sẽ ý kiến, tư vấn giúp em với, em mới làm kế toán, nên các vấn đề này không biết rõ lắm.
Cảm ơn các anh/ chị nhiều.

Công ty em thành lập 02/2014. Đến hiện tại, công ty em chưa có doanh thu. Công ty em chỉ có giám đốc, với em là kế toán thôi. Em ký hợp đồng lao động từ 25/07/2014.
Chuẩn bị tháng 09 này bổ sung thêm thành viên cty nước ngoài để lên 2 thành viên.
Vậy công ty em khi nào phải đăng ký khai trình sử dụng lao động, thang bảng lương, bảo hiểm xã hội bắt buộc.
Em đọc thông tin trên mạng, thì thấy công ty có từ 7 lao động trở lên mới phải đăng ký khai trình sử dụng lao động, thang bảng lương, nộp BHXH bắt buộc cho nhân viên. Đúng không các anh/ chị

Chúc mọi người sức khỏe và thành công.
Cty có sd lao động thì phải khai trình chứ ko căn cứ vào điều kiện nào cả, bạn đã ký hợp đồng lao động từ 25/07/2014.đáng lẽ ra bạn phải khai trình từ tháng 7 , bây giờ bạn phải làm khai trình tăng lao động từ tháng 7 (cho bạn), khi đăng ký lao động sẽ kết hợp làm lun thang bảng lương, bạn chỉ việc lên p lao động quận mua bộ hồ sơ thang lương bảng lương, mua luôn mẫu khai trình tăng giảm lao động về làm đem lên nộp

beckentan

beckentan

Cao cấp
Bảng đăng ký tình hình sử dụng lao động có bắt buộc phải nộp trong thời hạn nào không nhỉ? Công ty mình cũng thành lập hồi đầu tháng 7/2014, đến nay vẫn chưa đăng ký sử dụng lao động, bảng lương thì có sao không?

J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Cty có sd lao động thì phải khai trình chứ ko căn cứ vào điều kiện nào cả, bạn đã ký hợp đồng lao động từ 25/07/2014.đáng lẽ ra bạn phải khai trình từ tháng 7 , bây giờ bạn phải làm khai trình tăng lao động từ tháng 7 (cho bạn), khi đăng ký lao động sẽ kết hợp làm lun thang bảng lương, bạn chỉ việc lên p lao động quận mua bộ hồ sơ thang lương bảng lương, mua luôn mẫu khai trình tăng giảm lao động về làm đem lên nộp

Cảm ơn bạn nhé.
Mình đọc được thông tin này nek bạn:
Theo luật BHXH đơn vị sử dụng lao động từ 10 người trở lên phải đăng ký lao động và tham gia BHXH cho người lao động. Tuy nhiên, nếu công ty mới thành lập thì tham gia BHXH sớm cho một số cán bộ chủ chốt cũng có lợi vì khi có gì xảy ra thì BHXH chi trả cho NLĐ ( chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, tử tuất...).

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cảm ơn bạn nhé.
Mình đọc được thông tin này nek bạn:
Theo luật BHXH đơn vị sử dụng lao động từ 10 người trở lên phải đăng ký lao động và tham gia BHXH cho người lao động. Tuy nhiên, nếu công ty mới thành lập thì tham gia BHXH sớm cho một số cán bộ chủ chốt cũng có lợi vì khi có gì xảy ra thì BHXH chi trả cho NLĐ ( chế độ ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, tử tuất...).
Họ nói cho bạn nghe mát tai thôi, khi nào cty đã ổn định về mặt nhân sự mới nghỉ đến BH

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Có thuê mướn và ký hợp đồng lao động có thwofi gian từ 3 tháng trở lên thì phải đóng BHXH bắt buộc dù chỉ 1 người

• Like
Reactions: jennanguyen
aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ), hợp đồng làm việc (HĐLV) có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc HĐLĐ, HĐLV không xác định thời hạn theo quy định của pháp luật về lao động thì đóng BHXH nhé bạn, không phải phân biệt theo số lao động trong công ty đâu.

• Like
P

phuongchi0708

Guest
9/10/11
1
1
3
Phú Yên
Có lao động ký hợp đồng ( từ 3 tháng trở lên) rồi là bạn phải khai trình lao động và tham gia bảo hiểm liền đó. Bây giờ bạn khai trình lao động và đăng ký bảo hiểm vẫn được ( nhưng phải giải trình). Vụ 10 người trở lên là Bảo hiểm thất nghiệp ( công ty từ đủ 10 người trở lên mới được tham gia bảo hiểm thất nghiệp). 2 người như công ty bạn là tham gia BHXH, BHYT.

• Like
J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Cảm ơn chị xuantham và bạn aavvnguyen và bạn phuongchi0708 nhiều.

J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Mọi người ơi giúp em với
Trong trường hợp công ty chỉ có 1 lao động, ký hợp đồng lạo động 12 tháng. Mà trong hợp đồng ghi rõ, thời gian thử việc là 2 tháng ( trong thời gian này 2 bên có quyền đơn phương chấm dứt HDLD). Vậy sau 2 tháng, cty em mới phải khai trình sử dụng lao động, cũng như đóng bảo hiểm. Phải không mọi người.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Mọi người ơi giúp em với
Trong trường hợp công ty chỉ có 1 lao động, ký hợp đồng lạo động 12 tháng. Mà trong hợp đồng ghi rõ, thời gian thử việc là 2 tháng ( trong thời gian này 2 bên có quyền đơn phương chấm dứt HDLD). Vậy sau 2 tháng, cty em mới phải khai trình sử dụng lao động, cũng như đóng bảo hiểm. Phải không mọi người.
Nếu là hợp đồng thử việc thì ghi rõ Hợp đồng thử việc, thời gian 24 tháng chứ k phải 12 tháng, sau khi kết thúc hd thử việc, ký hợp đồng chính thức thì tăng Bhiem và tăng lao động bên P. lao động cũng đc (cái này lao động ít bên phòng lao động ít để ý lắm)

• Like
J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Nếu là hợp đồng thử việc thì ghi rõ Hợp đồng thử việc, thời gian 24 tháng chứ k phải 12 tháng, sau khi kết thúc hd thử việc, ký hợp đồng chính thức thì tăng Bhiem và tăng lao động bên P. lao động cũng đc (cái này lao động ít bên phòng lao động ít để ý lắm)
Cảm ơn bạn nhiều.

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Họ nói cho bạn nghe mát tai thôi, khi nào cty đã ổn định về mặt nhân sự mới nghỉ đến BH
Công ty mình có 4 người bao gồm cả GĐ, nhưng hiện tại chưa ký hợp đồng lao động cho ai, vì tình hình kinh doanh chưa ổn định nên không được đóng bảo hiểm, mình sợ ký hợp đồng phải đóng bảo hiểm và đi đăng ký, có phải ký hợp đồng là bắt buộc phải đăng ký và đóng bảo hiểm không mọi người?!

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Congchua4a phải ký HĐLĐ cho nv thì tiền lương mới đc đưa vào cp, cái này là của bên thuế, còn BH chẳng có liên quan gì, mình có kinh nghiệm chỉ cho bạn, cứ tin mình đi
Nếu vậy thì sau này đóng bảo hiểm có bị truy thu không? mà nếu ký hdld thì có đi đăng ký gì không hay chỉ ký giữa 2 bên thôi? rồi nếu k ký là k được tính vào chi phí hả? @quynhhuong0291 vậy trước giờ chưa có hdld thì k dc tính vào chi phí rồi?

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh
Trích TT23/2014/TT-BLĐTBXH có hiẹu lực thi hành từ 20/10/14, cụ thể như sau:

T

tranthuy.lv

Guest
7/5/15
17
1
3
38
Cho mình hỏi là, ngoài báo cáo khai trình lao động bên phòng LĐ XH ( 6 tháng đầu năm), thì bên bảo hiểm có cần khai trình ( 6thang) luôn ko? .Nếu có thì cần giấy tờ gì dzạy cả nhà.
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA