Thiết kế website chịu thuế suất thuế GTGT là bao nhiêu?

• Thread starter binhtinh
  • Ngày gửi
B

binhtinh

Guest
5/12/06
24
0
0
47
Đà Nẵng
Có ai ko cho em hỏi chút a,thiết kế website chịu thuế suất thế nào a,em đang cần gấp mong giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sun_rang2884

Guest
23/11/06
18
0
0
39
Hà Nội
Thiết kế Website không chịu thuế suất vì đó chính là 1 dạng sản xuất fần mềm.Nhưng nếu khách hàng chỉ đăng kí và duy trì tên miền thì vẫn chịu thuế suất 10%.
Trong wkt đã có nhìu bài liên wan đến vấn đề này.Bạn tìm hiểu thêm nhé:dzo:

B

binhtinh

Guest
5/12/06
24
0
0
47
Đà Nẵng
gtgt

Cảm ơn bạn nhiều lắm,vậy doanh thu thì hạch toán thế nào hở bạn mình cũng ko rõ về lĩnh vực này lắm, bạn giúp mình nha

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu sản phẩm không chịu thuế thì doanh thu chính là tổng số tiền thanh toán. Bạn hạch toán như sau: Nợ TK 111, 112, 131/Có TK 511.

binhtinh nói:
Cảm ơn bạn nhiều lắm,vậy doanh thu thì hạch toán thế nào hở bạn mình cũng ko rõ về lĩnh vực này lắm, bạn giúp mình nha

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Mình làm toàn thấy VAT 10% thôi

T

thachdl09

Sơ cấp
29/6/10
13
0
1
đà lạt
mình xin góp chút ý kiến. mình cũng làm ở cty chuyên thiết kế website , phần mềm và website không chịu thuế chứ không phải là thuế suất 0% đâu ạ , còn về tên miền : nếu là tên miền quốc tế thì chịu thuế 10% ,còn tên miền việt nam thì không chịu thuế ,hosting chịu thuế 10%

X

xincucu

Trung cấp
18/9/09
82
0
0
37
quang nam
Đúng rồi đó bạn,công ty thuộc lĩnh vực phần mềm,website thuộc đối tượng không chịu thuế,chứ không phải là 0% nha,khác nhau đó bạn

H

honghanhh

Sơ cấp
11/10/10
5
0
0
Hà Nội
Mình cũng đồng ý với bạn, nhưng về từ ngữ cũng lưu ý: Phần mềm website thì không chịu thuế, nhưng"thiệt kế website" thuộc vê dịch vụ rồi, chịu thuế 10% đó các bạn. theo luật thì chỉ có lĩnh vực "phần mềm máy tính" là thuộc đối tương không chịu thuế, nên khi bị thanh kiểm tra việc sử dụng từ ngữ không chuẩn lờ bị phết thuế bình thường, các bác nhà mình lưu ý nhé

T

truongbien

Sơ cấp
20/10/10
23
0
1
TP Bắc Ninh
ơ thế cuối cùng thì "thiết kế trang web" có chịu thuế ko vậy???? :wall:
e đọc nhiều bài trên webketoan thì rút ra kết luận thiết kế web ko thuộc đối tượng chịu thuế mà chị honghanhh lại nói là chịu thuế???? lằng nhằng quá.
Mà chị honghanh oi công ty mà "trực tiếp" thiết kế web thì là "đối tượng ko chịu thuế" còn nếu là "trung gian" thì mới chịu thuế về dịch vụ mà

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
ơ thế cuối cùng thì "thiết kế trang web" có chịu thuế ko vậy???? :wall:
e đọc nhiều bài trên webketoan thì rút ra kết luận thiết kế web ko thuộc đối tượng chịu thuế mà chị honghanhh lại nói là chịu thuế???? lằng nhằng quá.
Mà chị honghanh oi công ty mà "trực tiếp" thiết kế web thì là "đối tượng ko chịu thuế" còn nếu là "trung gian" thì mới chịu thuế về dịch vụ mà

Tham khảo cái này:
Công văn số 19/TCT-DNK

Trả lời công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005 của Cục Thuế thành phố Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website), Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

- Hoạt động thiết kế Website là dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

- Dịch vụ cho thuê máy chủ để hoạt động Website áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế biết và hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện./.

=> cái này là cuối cùng được chưa bạn, hihi.

T

truongbien

Sơ cấp
20/10/10
23
0
1
TP Bắc Ninh
:004::thanhks a VTM nhé??? Tại e thắc mắc ý kiến của chị honghanh thôi.:036:

T

truongbien

Sơ cấp
20/10/10
23
0
1
TP Bắc Ninh
ah. mà cho e hỏi thêm nhé. công ty thiết kế web được miễn giảm thuế TNDN 4 năm đầu thì mình cần làm những thủ tục gì gởi cho chi cục thuế hả a?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
ah. mà cho e hỏi thêm nhé. công ty thiết kế web được miễn giảm thuế TNDN 4 năm đầu thì mình cần làm những thủ tục gì gởi cho chi cục thuế hả a?

Không cần làm thủ tục gì cả.

Thông tư 130/TNDN nói:
V. THỦ TỤC THỰC HIỆN ƯU ĐÃI THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

Doanh nghiệp tự xác định các điều kiện ưu đãi thuế, mức thuế suất ưu đãi, thời gianmiễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ (-) vào thu nhập tính thuế để tự kê khai và tự quyết toán thuế với cơ quan thuế.

Cơ quan thuế khi kiểm tra, thanh tra đối với doanh nghiệp phải kiểm tra các điều kiện được hưởng ưu đãi thuế, số thuế thu nhập doanh nghiệp được miễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo đúng điều kiện thực tế mà doanh nghiệp đáp ứng được. Trường hợp doanh nghiệp không đảm bảo các điều kiện để áp dụng thuế suất ưu đãi và thời gian miễn thuế, giảm thuế thì cơ quan thuế xử lý truy thu thuế và xử phạt vi phạm hành chính về thuế theo quy định.

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Nếu sản phẩm không chịu thuế thì doanh thu chính là tổng số tiền thanh toán. Bạn hạch toán như sau: Nợ TK 111, 112, 131/Có TK 511.

Bạn làm theo cách này nhé.

T

truongbien

Sơ cấp
20/10/10
23
0
1
TP Bắc Ninh
ơ thế có phải tách riêng phần domain, hosting ra để đóng thuế TNDN ko ạ?

L

lominhhai

Guest
2/10/09
2
1
1
Hà Nội
Theo mình, thiết kế website không chịu thuế GTGT. Thiết kế website là sản xuất website. website là một dạng phần mềm. Hoạt động sản xuất phần mềm không chịu thuế GTGT!!!

Theo mình, thiết kế website không chịu thuế GTGT. Thiết kế website là sản xuất website. website là một dạng phần mềm. Hoạt động sản xuất phần mềm không chịu thuế GTGT!!!

Sửa lần cuối:
V

vietnamurl1

Sơ cấp
24/7/09
7
0
0
44
Hanoi
Miễn phí thuế với ngành phần mềm. Thiết kế web không phải ngoại lệ. 4 năm đầu sẽ được miễn 100 % thuế . Còn về những nghành dịch vụ như cung cấp host , domain vẫn phải chịu thuế. Hôm hài nhất đi hỏi mấy bà về thuế của thiết kế web sau hỏi thêm về seo luôn mấy bả ở phòng thuế hỏi seo là gì?? :)) Nghe thế nên chả buồn hỏi tiếp luôn. Như công ty thiết kế web của mình là rõ ràng nhất. Đến năm nay là năm cuối cùng không phải nộp thuế rồi. Năm sau khéo nộp đống xiền ấy chứ chẳng đùa :(

Sửa lần cuối: