Hoá đơn bánh trung thu

• Thread starter chanthienmy05
  • Ngày gửi
C

chanthienmy05

Sơ cấp
9/8/13
17
0
1
Thanh Hóa
Chào các a/c trên diễn đàn. A/c cho e hỏi xíu, cty e lấy hoá đơn GTGT bánh trung thu (có cho 1 số khách lẻ và cho nhân viên), mà giờ hoá đơn này e pải làm thế nào nó trở thành hoá đơn hợp lệ và được tính vào chi phí? Cách làm và cách định khoản như thế nào nhờ a/c giúp dùm e với ah. Cảm ơn a/c nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Theo TT06 quà tặng khách hàng được khấu trừ và đưa vào chi phí. Tuy nhiên phải xuất hoá đơn đầu ra và nộp thuế GTGT cho số quà tặng đó.
==>Tóm lại: quà tặng khách hàng, DN đưa vào CP và cuối năm làm QT thì bóc tách nó ra. Còn tặng cho NV thì lấy quỹ KT-PL ra chi.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Mình giống trường hợp của bạn nhưng chỉ tặng KH thôi, tổng giá trị hóa đơn bánh là: 22.397.100đ. Mình lấy hóa đơn GTGT đầu vào, ngoài ra không có chứng từ nào khác thì đưa như thế nào vào chi phí được trừ, nếu phải bổ sung chứng từ để hợp lý hóa chi phí thì cần những chứng từ nào ạ??

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Thế bên bạn có bị phạt khi đưa vào không dạ? Cho mình hỏi mức phạt bao nhiêu dạ?

Mức phạt cụ thể phụ thuộc vào CP bạn bị CQT kiểm tra và loại ra: CP bị loại ra nhân (x) thuế suất thuế TNDN. Ngoài ra, tính thêm phạt chậm nộp 0.07% x số thuế chậm nộp x số ngày chậm nộp.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Cho mình hỏi thêm nhé: CP xăng phục vụ cho việc vận chuyển hàng bán bằng xe con, mỗi tháng nhà cung cấp xăng xuất 1 hóa đơn cho công ty mình thì có được coi là cp hợp lệ không?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cho mình hỏi thêm nhé: CP xăng phục vụ cho việc vận chuyển hàng bán bằng xe con, mỗi tháng nhà cung cấp xăng xuất 1 hóa đơn cho công ty mình thì có được coi là cp hợp lệ không?
Bình thường mà bạn! Chi phí có hóa đơn + phục vụ sản xuất kinh doanh thì là chi phí được trừ thôi!

beckentan

beckentan

Cao cấp
Làm sao để chứng minh là chi phí xăng đó phục vụ cho sả xuất kinh doanh hả bạn? Vì chỉ có hóa đơn thôi mà, trong khi đó chi phí bánh trung thu cũng chỉ có hóa đơn lại không được đưa vào, cái này mình hơi khó hiểu, hic

quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
Chi phí xăng phục vụ cho sản xuất kinh doanh đính kèm nhật trình của xe là được

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội
Bên mình đã quyết toán và hóa đơn bánh trung thu, bia, ... bị loại ra hết.

Sao lại để bị loại ra vậy bạn? đã hạch toán thì phải xác định tâm lí giải trình được với thuế! giá trị bên bạn lấy quá lớn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA