Tiền ăn trưa, hạch toán sao cho hợp lý.

• Thread starter Lê Đình Tuấn
  • Ngày gửi
L

Lê Đình Tuấn

Guest
17/4/06
2
0
0
44
Hải Phòng
Công ty mình cho công nhân tiền ăn trưa và trả lương riêng một người về nấu ăn cơm trưa cho công nhân. Khoản trên có đưa được vào chi phí không và hạch toán sao cho hợp lý, vì không có hóa đơn chứng từ gì cả. Mong mọi người chỉ giúp. Xin cảm ơn ! :imwithstu

Khóa học Quản trị dòng tiền
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Lê Đình Tuấn nói:
Công ty mình cho công nhân tiền ăn trưa và trả lương riêng một người về nấu ăn cơm trưa cho công nhân. Khoản trên có đưa được vào chi phí không và hạch toán sao cho hợp lý, vì không có hóa đơn chứng từ gì cả. Mong mọi người chỉ giúp. Xin cảm ơn ! :imwithstu

Nếu có tổ chức nấu ăn cho người lao động thì:
- Các khoản nguyên liệu để nấu thành bữa ăn phải có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì mới được xem là chi phí hợp lý + Chi phí trả lương cho người đầu bếp sẽ được xem là chi phí hợp lý.

Còn nếu trả bằng tiền, có thể ký nhận ngay trên bản lương thì khoản tiền cơm này phải cộng vào thu nhập để tính thuế thu nhập cá nhân.

Bạn hãy suy nghĩ để lựa chọn cách hợp lý (= được cả đôi đường =) để người lao động vẫn có cái ăn mà ..... chi phí chi ra vẫn được xem là chi phí hợp lý
Chúc bạn thành công

Vui vẻ ngày xuân :beernow:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Vấn đề bạn hỏi đã được thảo luận ở đây. Bạn xem lại nhé! Chúc bạn làm tốt công việc của mình!
Thân,

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM

Gửi tặng bạn CV3702 có liên quan đến vấn đề này:0frown:

Đính kèm

• CV3702TCT 04 10 06CP nau an phuc vu nguoi lao dong trong DN.pdf
    121.6 KB · Lượt xem: 138
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Về chi phí mua thục phẩm nấu ăn thì nếu có HĐ chúng tù đầy đủ thì vẫn đc tính vào chi phí hợp lý. Còn thuê người nấu ăn thì bạn làm 1 cái HDLĐ thì khoản tiền trả cho nhân viên nấu ăn đuơng nhiên đc coi nhu là 1 khoản tiền luơng phải trả cho người lđ thôi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA