Hóa đơn có dấu hiệu vi phạm

• Thread starter loanaccnk
  • Ngày gửi
L

loanaccnk

Guest
28/7/14
77
3
8
hà nội
Hôm nay bên cty em nhận được thông báo từ cơ quan thuế đối với 2 hóa đơn MUA VÀO từ T12/2012:
- Mã lỗi HD01: Hoá đơn mà Doanh nghiệp bán không kê khai và doanh nghiệp bán đã bỏ địa chỉ kinh doanh.
- Mã lỗi DC04: Hóa đơn liên 1 khác liên 2 và doanh nghiệp bán đã bỏ địa chỉ kinh doanh.

Đề nghị quý Doanh nghiệp tiến hành kiểm soát các hóa đơn trên và các hóa đơn đã kê khai với cơ quan Thuế nếu xác định là bất hợp pháp thì thực hiện kê khai điều chỉnh bổ sung ngay và tự tính phạt chậm nộp theo quy định.
2 hóa đơn này bên em kê khai đúng thời điểm và thời hạn.
Đối với trường hợp này thì xử lý như thế nào ag??
các anh, chị chỉ giúp em với ag.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Hôm nay bên cty em nhận được thông báo từ cơ quan thuế đối với 2 hóa đơn MUA VÀO từ T12/2012:
- Mã lỗi HD01: Hoá đơn mà Doanh nghiệp bán không kê khai và doanh nghiệp bán đã bỏ địa chỉ kinh doanh.
- Mã lỗi DC04: Hóa đơn liên 1 khác liên 2 và doanh nghiệp bán đã bỏ địa chỉ kinh doanh.

Đề nghị quý Doanh nghiệp tiến hành kiểm soát các hóa đơn trên và các hóa đơn đã kê khai với cơ quan Thuế nếu xác định là bất hợp pháp thì thực hiện kê khai điều chỉnh bổ sung ngay và tự tính phạt chậm nộp theo quy định.
2 hóa đơn này bên em kê khai đúng thời điểm và thời hạn.
Đối với trường hợp này thì xử lý như thế nào ag??
các anh, chị chỉ giúp em với ag.
Với 2 lỗi này, công ty bạn đã dính phải các công ty chuyên mua bán hóa đơn.

Tuy vậy, nếu bạn chứng minh được tại thời điểm đó, hai bên có tiến hành các thủ tục như ký hợp đồng mua bán, giao và nhập hàng có phiếu nhập phiếu xuất đầy đủ, với các hóa đơn có trị giá trên 20tr có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì có thể được xem xét lại xem có bị loại hóa đơn đó ra hay không.

Nếu chứng minh đầy đủ, đúng pháp luật thì cơ quan thuế có thể chấp nhận không phải điều chỉnh, ngược lại như hướng xử lý của cơ quan thuế đã nêu!

• Like
Reactions: loanaccnk
L

loanaccnk

Guest
28/7/14
77
3
8
hà nội
Với 2 lỗi này, công ty bạn đã dính phải các công ty chuyên mua bán hóa đơn.

Tuy vậy, nếu bạn chứng minh được tại thời điểm đó, hai bên có tiến hành các thủ tục như ký hợp đồng mua bán, giao và nhập hàng có phiếu nhập phiếu xuất đầy đủ, với các hóa đơn có trị giá trên 20tr có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì có thể được xem xét lại xem có bị loại hóa đơn đó ra hay không.

Nếu chứng minh đầy đủ, đúng pháp luật thì cơ quan thuế có thể chấp nhận không phải điều chỉnh, ngược lại như hướng xử lý của cơ quan thuế đã nêu!
nếu như bạn nói thì cty mình dính vào trường hợp thứ 2 rồi.
thanks bạn Phamtuannam nhé.

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong
Vào tháng 10/2013 năm ngoái, cơ quan thuế tiến hành ra soát lại các hóa đơn có dấu hiệu vi phạm trốn, vì mua bán hóa đơn khống nhiều quá.
giờ lại rà soát thêm lần nữa.
@phantuannam said nói như vậy là quá rõ ràng rồi, tiến hành điều chỉnh kê khai bổ sung thôi ( trường hợp mua khống), trường hợp thật thì không sao cả, lên thuế đưa chứng từ đối chiếu

T

TrangJaennie

Guest
19/5/13
6
0
1
32
Hà Nội
Mọi người cho em góp vui với :)

Chả là bên e cũng dính 03 hóa đơn, e tra thêm trong năm thì còn 4 hóa đơn là "
NNT ngừng hoạt động nhưng chưa hoàn thành thủ tục đóng MST" liệu em có phải gộp cả vào để làm điều chỉnh không ạ?

Hai nữa là, hóa đơn này bên em toàn dưới 20tr, em tìm cũng không thấy có PT của bên bán, hợp đồng cũng không. Vậy thì chắc chắn là phải làm điều chỉnh phải không ạ?

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Bên em cũng mới nhận được thông báo này và cũng ko biết làm sao. Hai bên có mua bán từ năm 2010 đến tháng 6/2012 nhưng ko ký hợp đồng chỉ có hóa đơn. Đến tháng 8/2012 bên bán gửi công văn xin ngừng hoạt động và ko còn mua bán gì nữa. Hôm nay tự nhiên lại nhận đc 1 thông báo với 2 lỗi giống bạn trên của 1 hóa đơn từ T5/2012. Mong các bác chỉ dẫn giúp em phải làm sao.Em xin cảm ơn.

T

TrangJaennie

Guest
19/5/13
6
0
1
32
Hà Nội
@nthudiep hôm qua mình hỏi các anh chị trên fb thì các anh chị bảo là để chắc ăn thì em cứ gọi lên hỏi quản lý thuế bên em xem sao? hic, vụ này làm em điêu đứng quá. Công ty em nhỏ trước giờ chưa có mua hóa đơn của công ty nào hết ah :(

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Bạn TrangJaennie ơi bạn hỏi đc chưa giải quyết thể nào rồi?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
thuế họ sẽ kiểm tra nếu hóa đơn đầu vào mà bên bán chỉ là tạm ngừng hoạt động nhưng đã kê khai thuế thì oke còn không thì điều chỉnh lại.

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Vũ Thị Kim Oanh ơi cái chính là mình phải làm gì với trường hợp này hay vẫn phải đến gặp cán bộ thì mới đc ktra lại hóa đơn

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Việc đối chiếu kiểm tra này cơ quan thuế nắm đc hết đầu ra đầu vào ngày tháng mà sao vẫn bị báo vi phạm nhỉ phiền quá các anh chị ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA