Phụ cấp tiền lương

• Thread starter nguyenhoagreenlinesdp
  • Ngày gửi
nguyenhoagreenlinesdp

nguyenhoagreenlinesdp

Trung cấp
3/3/14
54
3
8
Hải Dương
Các anh chị cho em hỏi với. Công ty em tháng 9 này Giám Đốc có cho thêm nhân viên khoản phụ cấp xăng dầu mỗi tháng 1 nv là 300.000đ/tháng. mà em ko biết có nên cho vào bảng lương và hợp đồng lao động của nhân viên bắt đàu ký từ T9 này không? em có thể chỉ cho vào bảng lương thôi chứ ko cho vào hợp đồng có được ko ạ? làm thế nào để khoản phụ cấp này thành chi phí hơp lệ.
Em chân thành cám ơn mọi lời góp ý!

Khóa học Quản trị dòng tiền
kokomi

kokomi

Trung cấp
12/6/08
92
8
8
TP.HCM
Phải có quy định trong HĐLĐ hoặc thõa ước lao động tập thể thì mới đc đưa vào chi phí hợp lý đó bạn.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Các anh chị cho em hỏi với. Công ty em tháng 9 này Giám Đốc có cho thêm nhân viên khoản phụ cấp xăng dầu mỗi tháng 1 nv là 300.000đ/tháng. mà em ko biết có nên cho vào bảng lương và hợp đồng lao động của nhân viên bắt đàu ký từ T9 này không? em có thể chỉ cho vào bảng lương thôi chứ ko cho vào hợp đồng có được ko ạ? làm thế nào để khoản phụ cấp này thành chi phí hơp lệ.
Em chân thành cám ơn mọi lời góp ý!
Các khoản phụ cấp cho nv phải đc ghi cụ thể trên HDLĐ hay thỏa ước lao động tập thể thì mới đc xem cp hợp lệ, bạn chỉ cần làm bổ sung phụ lục HĐLĐ là đc.

nguyenhoagreenlinesdp

nguyenhoagreenlinesdp

Trung cấp
3/3/14
54
3
8
Hải Dương
Các khoản phụ cấp cho nv phải đc ghi cụ thể trên HDLĐ hay thỏa ước lao động tập thể thì mới đc xem cp hợp lệ, bạn chỉ cần làm bổ sung phụ lục HĐLĐ là đc.
em định chỉ cho nó vào thỏa ước lao động tập thể mà không cho vào hợp đồng lao động có được không chị quynhhuong0291

nguyenhoagreenlinesdp

nguyenhoagreenlinesdp

Trung cấp
3/3/14
54
3
8
Hải Dương
và em thắc mắc là công ty em nếu làm thỏa ước tập thể thì khoản tiền đó có được cho vào bảng tính lương tháng ko hay chi tiền cho nhân viên không cần cho vào bảng lương( khoản chi này ko co hóa đơn chỉ có quyết định của BGĐ)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
và em thắc mắc là công ty em nếu làm thỏa ước tập thể thì khoản tiền đó có được cho vào bảng tính lương tháng ko hay chi tiền cho nhân viên không cần cho vào bảng lương( khoản chi này ko co hóa đơn chỉ có quyết định của BGĐ)
Bạn cho vào thỏa ước lao động tập thể cũng đc, ở các cty nhà nước thường mua phiếu xăng xong phát lại cho nv, còn cty bạn chi tiền mặt trực tiếp, bạn đưa vào bảng lương hàng thàng (sau này nếu có thêm những khoản phụ cấp khác bạn cũng cho vào bảng lương) để cho nhân viên họ ký nhận vào.

nguyenhoagreenlinesdp

nguyenhoagreenlinesdp

Trung cấp
3/3/14
54
3
8
Hải Dương
Bạn cho vào thỏa ước lao động tập thể cũng đc, ở các cty nhà nước thường mua phiếu xăng xong phát lại cho nv, còn cty bạn chi tiền mặt trực tiếp, bạn đưa vào bảng lương hàng thàng (sau này nếu có thêm những khoản phụ cấp khác bạn cũng cho vào bảng lương) để cho nhân viên họ ký nhận vào.
em coi cái Quyết đinh của giám đốc chi cho từng nhân viên số tiền xăng như vậy là thỏa ước tập thể được không ạ, từ đó em cho thẳng vào phiếu lương luôn chứ ko đả động gì tới hợp đồng lao động.

nguyenhoagreenlinesdp

nguyenhoagreenlinesdp

Trung cấp
3/3/14
54
3
8
Hải Dương
Quyết định của giám đốc và thỏa ước tập thể là khác nhau bạn ah, luật đã quy định như vậy thì mình cứ áp dụng, chứ ko thể làm khác đc
vậy là nếu làm thỏa ướng thì ko cần cho vào hợp đồng lao động còn nếu làm HDLD thì ngược lại ak (phải bắt buộc chọn 1 trong 2 chứ ko còn cách khách?)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA