Lương cho giám đốc

• Thread starter huongmeo560
  • Ngày gửi
huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương
Công ty em hiện có mỗi giám đốc làm, muốn đi đăng kí thang bảng lương nhưng phòng lao động ko cho, bảo là công ty phải có nhân viên, vì còn làm cái giấy tham khảo ý kiến người lao động về hệ thống thang bảng lương, vì công ty chỉ có 1 giám đốc nên bên phòng lao động không chấp nhận làm thang bảng lương cho cty em, nhưng giám đốc em muốn đi làm thang bảng lương để tính vào chi phí. Các bác cho em hỏi giờ phải làm thế nào ạ. cảm ơn các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Giangnt510

Guest
15/3/10
1
0
1
36
TP. Hồ CHí Minh
Công ty mình mới thành lập. Mình cũng đang làm các thủ tục để đăng ký BHXH cho công ty (hiện nay cty có 3 thành viên, bao gồm cả giám đốc). Các bạn chỉ cho mình các thủ tục và cách thức thực hiện với ạ. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều ;)

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Công ty em hiện có mỗi giám đốc làm, muốn đi đăng kí thang bảng lương nhưng phòng lao động ko cho, bảo là công ty phải có nhân viên, vì còn làm cái giấy tham khảo ý kiến người lao động về hệ thống thang bảng lương, vì công ty chỉ có 1 giám đốc nên bên phòng lao động không chấp nhận làm thang bảng lương cho cty em, nhưng giám đốc em muốn đi làm thang bảng lương để tính vào chi phí. Các bác cho em hỏi giờ phải làm thế nào ạ. cảm ơn các bác

giám đốc và bạn là 2 người rùi còn gì, bạn làm thang bảng lương cho 2 ng thui

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Công ty mình mới thành lập. Mình cũng đang làm các thủ tục để đăng ký BHXH cho công ty (hiện nay cty có 3 thành viên, bao gồm cả giám đốc). Các bạn chỉ cho mình các thủ tục và cách thức thực hiện với ạ. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều ;)

bạn ở quận nào thế, bạn muốn hỏi thủ tục làm thang bảng lương hả?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Trong cơ cấu tổ chức bộ máy cty dù là siêu nhỏ cũng ko thể chỉ có duy nhất là giám đốc, phòng lao động từ chối là hoàn toàn chính xác, cần bổ xung nhân sự như thế sẽ hợp lý hơn, hơn nữa nếu là Cty TNHH MTV thì tiền lương của giám đốc ko đc xem là cp hợp lý

beckentan

beckentan

Cao cấp
Bạn xem file sau nhé, do mình đọc quy định rồi tự đúc kết ák

Đính kèm

• THỦ TỤC THAM GIA BẢO HIỂM XÃ HỘI BẮT BUỘC.doc
    34.5 KB · Lượt xem: 127
beckentan

beckentan

Cao cấp
Trong cơ cấu tổ chức bộ máy cty dù là siêu nhỏ cũng ko thể chỉ có duy nhất là giám đốc, phòng lao động từ chối là hoàn toàn chính xác, cần bổ xung nhân sự như thế sẽ hợp lý hơn, hơn nữa nếu là Cty TNHH MTV thì tiền lương của giám đốc ko đc xem là cp hợp lý
Theo thông tư 78 đúng là có ghi lương giám đốc (Công ty TNHH MTV ) không trực tiếp tham gia điều hành công ty thì mới không được trừ mà chị, còn GĐ trực tiếp tham gia vào quản lý điều hành và vận hành hoạt động của Công ty vẫn được xem là chi phí được trừ chứ nhỉ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cty TNHH MTV chỉ do một ng bỏ vốn ra và trực tiếp điều hành, ng đó ko làm thì ai làm ?, Doanh thu sao khi trừ cp, thuế đều rơi vào túi của ng chủ hưởng trọn, bởi vậy mà tiền lương của ng chủ ko đc xem là cp hợp lý

beckentan

beckentan

Cao cấp
Cty TNHH MTV chỉ do một ng bỏ vốn ra và trực tiếp điều hành, ng đó ko làm thì ai làm ?, Doanh thu sao khi trừ cp, thuế đều rơi vào túi của ng chủ hưởng trọn, bởi vậy mà tiền lương của ng chủ ko đc xem là cp hợp lý
Nói vậy thì tại sao thông tư ghi từ "không trực tiếp điều hành" vào làm gì, có thể ghi chung là giám đốc công ty TNHH MTV là được rồi, vẫn có trường hợp một ng làm ở 1 công ty khác, muốn kiếm thêm ngta mở công ty riêng của ngta rồi thuê ng quản lý thì sao? Em không hiểu chỗ này, chị giải thích hộ em ak

namkim

namkim

Trung cấp
Nói vậy thì tại sao thông tư ghi từ "không trực tiếp điều hành" vào làm gì, có thể ghi chung là giám đốc công ty TNHH MTV là được rồi, vẫn có trường hợp một ng làm ở 1 công ty khác, muốn kiếm thêm ngta mở công ty riêng của ngta rồi thuê ng quản lý thì sao? Em không hiểu chỗ này, chị giải thích hộ em ak
Bạn có thể kiểm chứng, khi gặp CB QLT bạn hỏi thử tiền lương giám đốc Cty TNHH MTV có đc đưa vào cp hay ko?nha

Bạn tham khảo điều 6 mục 2.5 khoản d thông tư 78/2014/TT-BTC
các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

Thân

• Like
Reactions: beckentan
beckentan

beckentan

Cao cấp
Bạn tham khảo điều 6 mục 2.5 khoản d thông tư 78/2014/TT-BTC
các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

Thân
Giải thích như anh em hiểu nè: Nội dung trên 2 vế, cụm từ " không trực tiếp tham gia điều hành" dành cho vế sau đúng k ạ?

namkim

namkim

Trung cấp
Giải thích như anh em hiểu nè: Nội dung trên 2 vế, cụm từ " không trực tiếp tham gia điều hành" dành cho vế sau đúng k ạ?

ĐÚNG RỒI BẠN. CÂU TỪ CÓ DẤU ;
; thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.

• Like
Reactions: beckentan
huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương
giám đốc và bạn là 2 người rùi còn gì, bạn làm thang bảng lương cho 2 ng thui
nhưng mà em làm thời vụ 5ngay/thang, luong 2tr, cho vào thang bảng lương thì k chấp nhận dc, bác bảo e phải làm sao

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
nhưng mà em làm thời vụ 5ngay/thang, luong 2tr, cho vào thang bảng lương thì k chấp nhận dc, bác bảo e phải làm sao

Bạn làm thời vụ, giờ giải thích cho ông sếp hiểu. Không làm thang bảng lương nhưng tiền 2tr của bạn vẫn được trừ là hợp lý hợp lệ.

huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương
nhưng bạn ơi, nếu vậy thì mình cứ tự trừ lương của giám đốc đi có dc coi là hợp lý không,mà không đăng kí thăng bảng lương ấy

Sửa lần cuối:
huongmeo560

huongmeo560

Sơ cấp
27/7/13
20
0
3
32
hải dương
công ty t làm du lịch, đặt tour, có 2 ngườ góp vốn, nhưng 1 người thì nộp bảo hiểm chỗ khác r, còn giám đốc của t thôi, thuê t làm kế toán

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
công ty t làm du lịch, đặt tour, có 2 ngườ góp vốn, nhưng 1 người thì nộp bảo hiểm chỗ khác r, còn giám đốc của t thôi, thuê t làm kế toán

thế khó nhỉ, k có nhân viên trực điện thoại, đặt lịch ư, hay lái xe??? hay bạn bảo sếp đóng BH cho mình luôn cho BH đỡ thắc mắc

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
nhưng bạn ơi, nếu vậy thì mình cứ tự trừ lương của giám đốc đi có dc coi là hợp lý không,mà không đăng kí thăng bảng lương ấy

Theo thuế TNDN thì chi phí lương của GĐ trong trường hợp này là không hợp lý, hợp lệ. TT 78 quy định rõ nha bạn;

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA