Cách tính giá bán sản phẩm

• Thread starter hiennguyen12789
  • Ngày gửi
H

hiennguyen12789

Guest
16/12/10
2
0
1
hòa bình
Mình có giá thành sp là 1072$, hiện nay để mình lãi đc 17% so với giá thành thì mình sẽ tính giá bán ntn?
Hiện tại mình có 1 CT như sau để tính giá bán : = 1072$/ (1-17%)
Các bạn cho minh hỏi CT này có đúng ko? Nếu đúng trong TH nào mình có thể áp dụng và TH nào ko?
Mình vẫn áp dụng cách tính thông dụng là giá thành x 117% nhưng h 1NV bảo ko đúng và đã đưa CT trên cho sếp mình và khẳng định là đúng, h sếp hỏi mình T_T...mình chưa bit phải giải thích làm sao để ra đc CT đó. Các bạn giúp mình với nhé.
Thank you so much!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình có giá thành sp là 1072$, hiện nay để mình lãi đc 17% so với giá thành thì mình sẽ tính giá bán ntn?
Hiện tại mình có 1 CT như sau để tính giá bán : = 1072$/ (1-17%)
Các bạn cho minh hỏi CT này có đúng ko? Nếu đúng trong TH nào mình có thể áp dụng và TH nào ko?
Mình vẫn áp dụng cách tính thông dụng là giá thành x 117% nhưng h 1NV bảo ko đúng và đã đưa CT trên cho sếp mình và khẳng định là đúng, h sếp hỏi mình T_T...mình chưa bit phải giải thích làm sao để ra đc CT đó. Các bạn giúp mình với nhé.
Thank you so much!!!
Giá bán để đạt được lãi 17% trên giá thành thì phải lấy giá thành x 117% chứ bạn.

Công thức 1.072/(1-17%) chỉ áp dụng khi biết giá bán là 1.072, cần tính chi phí mục tiêu.

Bạn có thể tham khảo về cách định giá theo Cost Plus và Target Costing trong các sách giáo khoa kế toán quản trị, quản trị chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA