Vé máy bay điện tử

• Thread starter ngothanh8286
  • Ngày gửi
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Chào cả nhà. Cho mình hỏi là vé máy bay điện tử ghi tên sếp đi công tác với một hóa đơn điện tử nhưng không có mẫu số ghì hết chỉ ghi là hóa đơn thôi. Hóa đơn này cũng ghi tến sếp chứ không ghi tên cty. Vậy mình có được tính váo chi phí hợp lý không. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cuongtma

Trung cấp
5/9/09
90
3
8
35
ha noi
k cần hóa đơn, theo thông tư
Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển. Trường hợp doanh nghiệp không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, giấy điều động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
thanh toán vé máy bay thì làm sao mà thanh toán không dùng tiền mặt được nhỉ. vì thực chất đều phải ra ngân hàng nộp tiền mặt mới chuẩn được. còn thanh toán qua ủy nhiệm chi thì thanh toán thế nào không biết

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
thanh toán vé máy bay thì làm sao mà thanh toán không dùng tiền mặt được nhỉ. vì thực chất đều phải ra ngân hàng nộp tiền mặt mới chuẩn được. còn thanh toán qua ủy nhiệm chi thì thanh toán thế nào không biết
Nộp tiền mặt vào TK không được xem là thanh toán không dùng tiền mặt mà.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Có quy định thế nào là thanh toán không dùng tiền mặt đó bạn.
Thanh toán không dùng tiền mặt có nhiều hình thức không chỉ riêng xài cái ủy nhiệm chi. Khi DN đã sử dụng hình thức mua vé máy bay điện tử thì họ thừa hiểu cách nào để thanh toán không dùng tiền mặt. Bạn nên tìm hiểu thêm cách thực hiện

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Có quy định thế nào là thanh toán không dùng tiền mặt đó bạn.
Thanh toán không dùng tiền mặt có nhiều hình thức không chỉ riêng xài cái ủy nhiệm chi. Khi DN đã sử dụng hình thức mua vé máy bay điện tử thì họ thừa hiểu cách nào để thanh toán không dùng tiền mặt. Bạn nên tìm hiểu thêm cách thực hiện
quy định thanh toán ko dùng tiền mặt rất chặt chẽ mà. đến 99% là phải dùng UNC. Mình cũng đặt vé thường xuyên cho sếp đi công tác, nên mới thắc mắc không hiểu thanh toán không dùng tiền mặt bằng cách nào. vì toàn phải ra ngân hàng nộp tiền mặt để thanh toán vé

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
quy định thanh toán ko dùng tiền mặt rất chặt chẽ mà. đến 99% là phải dùng UNC. Mình cũng đặt vé thường xuyên cho sếp đi công tác, nên mới thắc mắc không hiểu thanh toán không dùng tiền mặt bằng cách nào. vì toàn phải ra ngân hàng nộp tiền mặt để thanh toán vé
Tốt nhất sử dụng thẻ tín dụng của Cty thanh toán đi chị. Mà ko biết thẻ tín dụng cty có giống cá nhân ko nhỉ? Nếu sử dụng giống nhau thì được.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
mà mình toàn đặt vé qua wesite của hãng bay, không có thẻ visa cũng như atm để thanh toán trực tuyến

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
vấn đề là cả năm đặt khoảng 5,6 lần mà lại phải làm thẻ tín dụng mang tên công ty, cái này cũng chưa được ngân hàng tư vấn, mà sếp cũng chả cho làm ý, vì sếp có dùng cái này đâu. mấy lần bảo làm thẻ cá nhân còn ko làm cơ.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
cả nhà có ai có cách nào hợp lý thì chỉ cho mình với nhé

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Nếu vậy là đang sai qui định để được tính vào chi phí hợp lý, vì hình thức thanh toán bằng cách nộp tiền tại NH không được xem là thanh toán ko dùng tiền mặt (trong trường hợp mua qua mạng - vé điện tử).
Nếu vậy chị cần mua qua đại lý để bên đó xuất HĐ GTGT và thanh toán tiền mặt. Còn ko ra đại lý của chính hãng thanh toán tiền và xuất HĐ luôn.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
các hãng khác đều ra phòng vé nộp tiền và xuất hóa đơn bình thường. riêng có vietnamairline là ko chấp nhận thanh toán qua phòng vé và ko xuất hóa đơn GTGT. Thế nên chị mới đang thắc mắc xem có ai gặp trường hợp như mình ko? Đặt qua đại lý thì mất phí (cao hơn vé trên wesite).

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
các hãng khác đều ra phòng vé nộp tiền và xuất hóa đơn bình thường. riêng có vietnamairline là ko chấp nhận thanh toán qua phòng vé và ko xuất hóa đơn GTGT. Thế nên chị mới đang thắc mắc xem có ai gặp trường hợp như mình ko? Đặt qua đại lý thì mất phí (cao hơn vé trên wesite).
Nếu vậy qua phòng vé của VNAirline mua trực tiếp đi chị ạ, không đặt qua mạng nữa, :).

• Like
Reactions: Vũ Thị Kim Oanh
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
vậy là mấy bác thuế ra luật đi ngược với quy trình phát triển xã hội ah. qua phòng vé là mất phí, đặt online là xu thể của thế giới mà. chắc phải có kênh thanh toán mà mình chưa rõ. Nên chả thấy ai thắc mắc cả

C

call2vn

Guest
18/7/14
12
0
1
Hà Nội
VPBank có MasterCard Biz kết nối vào tk doanh nghiệp. Mình làm rồi nhưng chưa thử mua vé lần nào :D

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Thanks em nhé. Nhưng đúng là không còn cách nào khác để thanh toán không dùng tiền mặt đối với VN airline ngoài trường hợp cá nhân phải tự thanh toán cả. Hy vọng trong tương lai thanh toán vé được phủ sóng hết các ngân hàng cho DN đỡ khổ. Vì thực chất mua vé cho sếp mà sếp ko có thẻ ko có tk ngân hàng thì DN cũng bó tay luôn

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
VPBank có MasterCard Biz kết nối vào tk doanh nghiệp. Mình làm rồi nhưng chưa thử mua vé lần nào :D
vấn đề là DN chỉ có mỗi TK BIDV thôi mà mua vé máy bay 1 năm độ chục lần chứ có nhiều đâu mà mở thẻ với TK ngân hàng khác cơ chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA