Quyết toán thuế TNCN đối với nhân viên trong công ty ( không có MST)

• Thread starter jennanguyen
  • Ngày gửi
J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Mọi người giúp em với
Em dọc được trong TT111/2013/TT-BTC về thuế TNCN, những người có hợp đồng ld dưới 3 tháng, mới phải khấu trừ 10%. Nếu không muốn bị khấu trừ thì cá nhân đó phải có MST, và làm cam thêm kết 23.

Công ty em, nhân viên không có MST cá nhân, chỉ có thành phần ban giám đốc trong công ty có thôi.
Nhân viên có hợp đồng lao đồng 1 năm, đã làm hơn nữa năm rồi. Và có thu nhập chưa đến mức nộp thuế TNCN.
Vậy, khi quyết toán thuế TNCN, em có cần phải đăng ký MST cho các nhân viên không. Hay để trống phần MST cá nhân.

Giúp em với, cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn tìm đọc các bài trong box thuế TNCN này đi bạn. Có rất nhiều bài thảo luận về việc này. Tôi nghĩ là khá đầy đủ để bạn hiểu thêm nhiều về luật thuế TNCN liên quan đến thu nhập từ tiền lương, tiền công cũng như các công việc liên quan

• Like
Reactions: jennanguyen
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Mọi người giúp em với
Em dọc được trong TT111/2013/TT-BTC về thuế TNCN, những người có hợp đồng ld dưới 3 tháng, mới phải khấu trừ 10%. Nếu không muốn bị khấu trừ thì cá nhân đó phải có MST, và làm cam thêm kết 23.

Công ty em, nhân viên không có MST cá nhân, chỉ có thành phần ban giám đốc trong công ty có thôi.
Nhân viên có hợp đồng lao đồng 1 năm, đã làm hơn nữa năm rồi. Và có thu nhập chưa đến mức nộp thuế TNCN.
Vậy, khi quyết toán thuế TNCN, em có cần phải đăng ký MST cho các nhân viên không. Hay để trống phần MST cá nhân.

Giúp em với, cảm ơn mọi người nhiều.

Đơn giản nhất là bạn cứ làm MST cho nhân viên công ty đi, để thuận tiện cho NLĐ.
Thủ tục đăng ký MST khá là đơn giản, bạn download phần mềm TNCN về, sau đó kết xuất file đăng ký MST trực tuyến, còn bản gốc đóng dấu rồi gửi lên cơ quan thuế sau.
Bên mình thì cứ tuyển nhân viên mới vào là mình kiểm tra nếu chưa có MST thì mình tự đăng ký cho NLĐ luôn, và thông báo với họ. Trong thời gian thử việc/hợp đồng thời vụ thì cứ yêu cầu họ làm bản cam kết 23 cho chắc ăn.

• Like
Reactions: aTa100
J

jennanguyen

Guest
8/8/14
54
4
8
32
ho chi minh
Đơn giản nhất là bạn cứ làm MST cho nhân viên công ty đi, để thuận tiện cho NLĐ.
Thủ tục đăng ký MST khá là đơn giản, bạn download phần mềm TNCN về, sau đó kết xuất file đăng ký MST trực tuyến, còn bản gốc đóng dấu rồi gửi lên cơ quan thuế sau.
Bên mình thì cứ tuyển nhân viên mới vào là mình kiểm tra nếu chưa có MST thì mình tự đăng ký cho NLĐ luôn, và thông báo với họ. Trong thời gian thử việc/hợp đồng thời vụ thì cứ yêu cầu họ làm bản cam kết 23 cho chắc ăn.
Cảm ơn bạn nhé!

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Bên mình có đk mst tncn rồi, thuế có vb gửi qua mail các mst đó, cuối năm mình cho họ làm cam kết để 0 đóng thuế, xong tới năm nay mình tự nhiên rỗi kiểm tra lại mst mà thuế gửi cho mình thì sai hết cả file, vậy thế nào bg nhỉ, lỗi có do mình đâu. hic

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Bản cam kết 23 nằm trong thông tư nào thế bạn @ongbichhoa
Mới nhất theo mình được biết là Theo thông tư 156/2013/TT-BTC, ngày 6/11/2013.
(Hiện mình vẫn đang sử dụng mẫu theo thông tư này, chưa ngó qua cái TT119/2014/TT-BTC có sửa lại gì về mẫu này ko biết nữa, hị hị...)

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Bên mình có đk mst tncn rồi, thuế có vb gửi qua mail các mst đó, cuối năm mình cho họ làm cam kết để 0 đóng thuế, xong tới năm nay mình tự nhiên rỗi kiểm tra lại mst mà thuế gửi cho mình thì sai hết cả file, vậy thế nào bg nhỉ, lỗi có do mình đâu. hic

Sao lại sai hết cả file là như thế nào?
Bạn lên trang tncnonline.com.vn kiểm tra theo số CMND của từng người xem như thế nào?
Nếu có thông tin nào sai thì làm hồ sơ mẫu 08 điều chỉnh lại cho mọi người.
(Lúc trước cty cũ của mình cũng đăng ký sai, ko đúng số CMND của mình, tuy nhiên mình vẫn dùng MST đó suốt, và vừa rồi mới phát hiện ra, mang lên cơ quan thuế để điều chỉnh, họ điều chỉnh cho mình luôn).

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Sao lại sai hết cả file là như thế nào?
Bạn lên trang tncnonline.com.vn kiểm tra theo số CMND của từng người xem như thế nào?
Nếu có thông tin nào sai thì làm hồ sơ mẫu 08 điều chỉnh lại cho mọi người.
(Lúc trước cty cũ của mình cũng đăng ký sai, ko đúng số CMND của mình, tuy nhiên mình vẫn dùng MST đó suốt, và vừa rồi mới phát hiện ra, mang lên cơ quan thuế để điều chỉnh, họ điều chỉnh cho mình luôn).
Tức là khi e đk mst thì thuế trả lời cho em 1 file excel có mst của nv mà e đk, nhưng khi e tra mst đó trên trang tncnonline.com.vn kiểm tra theo số CMND của từng người thì mst đó 0 đúng ( 0 có tên ai cả, nói chung là 0 ra kết quả).
Chị có mẫu 08 điều chỉnh thì gửi cho em xem với ah.

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Tức là khi e đk mst thì thuế trả lời cho em 1 file excel có mst của nv mà e đk, nhưng khi e tra mst đó trên trang tncnonline.com.vn kiểm tra theo số CMND của từng người thì mst đó 0 đúng ( 0 có tên ai cả, nói chung là 0 ra kết quả).
Chị có mẫu 08 điều chỉnh thì gửi cho em xem với ah.

Em xem mẫu 08 ở trong TT156/2013/TT-BTC nhé! (chị có đính kèm đây)
Nhớ kèm theo bản copy CMND của từng người điều chỉnh.
(Lúc trước chị làm điều chỉnh cho bản thân, nên chỉ làm 01 bản 08, và copy CMND của chị, không biết trường hợp làm lại toàn bộ nhân viên thế thì có làm cho mỗi người 1 bộ hay không, em có thể trực tiếp lên cục thuế hỏi lại).

Đính kèm

• To khai 08-MST Bo sung thong tin tai khoan NNT.doc
    38.5 KB · Lượt xem: 8
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Em xem mẫu 08 ở trong TT156/2013/TT-BTC nhé! (chị có đính kèm đây)
Nhớ kèm theo bản copy CMND của từng người điều chỉnh.
(Lúc trước chị làm điều chỉnh cho bản thân, nên chỉ làm 01 bản 08, và copy CMND của chị, không biết trường hợp làm lại toàn bộ nhân viên thế thì có làm cho mỗi người 1 bộ hay không, em có thể trực tiếp lên cục thuế hỏi lại).
Cảm ơn chị nhiều ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA