Thuế suất 10% đối với hoa hồng đại lý có chính xác không?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi duong thi my, 24 Tháng hai 2007.

6,370 lượt xem

1. duong thi my

duong thi my Thành viên sơ cấp

Em co một thắc mắc muốn mọi người giải đáp giúp: Theo sách vở thì khi đại lý xuất hóa đơn hoa hồng cho nhà cung cấp thì có thuế GTGT, nhưng theo một số thông tin khác thì họ nói: thuế GTGT là đánh vào giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch vụ, mà hoa hồng đại lý lại không phải là phần giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch vụ. Em thấy họ nói cũng có lý, nhưng em vẫn băn khoăn mong mọi người giải thích giúp em với!!:DJ:

2. Pisces87

Pisces87 Thành viên sơ cấp

bạn có thể nói rõ hơn chổ đó không, mình đọc không hiểu chổ đó cho lắm

3. thang_eden

thang_eden Thành viên sơ cấp

Theo chính sách hiện nay thì hoa hồng đại lý vẫn phải xuất hoá đơn và kê khai nộp thuế GTGT với thuế suất 10%. Vấn đề này cũng được tranh luận nhiều, tôi giới thiệu bạn 1 bài viết theo Thời báo Tài chính để bạn tham khảo :

4. tamhuynh

tamhuynh Thành viên sơ cấp

Mình không biết bạn hoạt động bên lĩnh vực nào nhưng nếu là dịch vụ chuyển phát nhanh, cty làm đại lý cho hãng nước ngoài , cung cấp giá dịch vụ theo đúng giá qui định của hãng nước ngoài thì không phải kê khai nộp thuế GTGT đối với hoa hồng đại lý ( công vãn853/TCT-PCCS

5. aThuan

aThuan Thành viên thân thiết

Trong thông tư Số: 84 /2004/TT-BTC ngày 18 tháng 8 năm 2004;Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT)

có đoạn:
    Các bạn cùng nghiên cứu và áp dụng:biggthump

Last edited: 26 Tháng hai 2007
  6. thang_eden

thang_eden Thành viên sơ cấp

Theo tôi hiểu thì bạn Duong Thi My muốn hỏi là tính thuế GTGT đối với hoa hồng đại lý thì có đi ngược lại bản chất tính trên giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch vụ không? Bởi vì nếu làm đại lý bán đúng giá thì khoản hoa hồng đại lý đã được bên giao đại lý cấu thành vào giá bán ra rồi, như vậy giá trị tăng thêm của hàng hóa đã được tính thuế 1 lần, nay tính thêm lại 1 lần nữa như vậy liệu có hợp lý không? (Ở đây tôi muốn đề cập đến đối với hàng chịu thuế GTGT)
    Mấy bạn cho ý kiến thêm về trường hợp này nhé.

7. duong thi my

duong thi my Thành viên sơ cấp

Bạn thang eden hiểu ý tôi đó, mọi người góp y cho tôi nhé. thanks

8. HIEN81

HIEN81 Thành viên sơ cấp

Bên Công ty cũng vậy. Mình có làm đại lý Cho Cty Điện lực về bán Điện thoại di động cho họ. Mình bán hàng theo đúng giá mà Cty họ đưa ra, khi bán được cái nào thì họ sẽ trích tiền hoa hồng lại cho bên mình. Nhưng họ nói bên mình phải xuất hóa đơn số tiền hoa hồng mà mình được hưởng đó. Vây cho mình hỏi khi mình xuất hóa đơn thì thuế GTGT là bao nhiêu? Mình lại phải đóng tiền thuế đó nữa à?
    Mọi người giúp mình nhé!

9. letmyha

letmyha Hư không

Thuế suất cho doanh thu Hoa hồng mà đại lý bán đúng giá được hưởng là 10% theo quy định tại TT120. Tiền thuế này bên cty giao đại lý chịu và họ được khấu trừ đầu cho khoản thuế này.