Tài sản đã sử dụng nhưng chưa trích khấu hao!

• Thread starter Genius
  • Ngày gửi
G

Genius

Guest
21/1/07
31
0
0
Bắc Ninh
Em làm cho một công ty tư nhân. Thời gian qua khi đầu tư xây dựng nhà máy sản xuất, người kế toán trước không hạch toán tách biệt riêng từng hạng mục công trình nào. Bây giờ đã là qua 2 năm rồi, em vẫn chưa làm thủ tục, giấy tờ nghiệm thu để để kết chuyển thành tài sản. Như vậy là đúng hay sai?
Sở dĩ em làm như vậy là vì công ty em được miễn thuế TNDN 2 năm đầu và 50% của 4 năm tiếp theo nên em có kế hoạch làm nghiệm thu vào năm 2007 và mới trích khấu hao để dồn chi phí khấu hao vào những năm phải chịu thuế TNDN. Theo quy định về trích khấu hao TSCĐ thì khi đưa TSCĐ vào hoạt động SXKD, dịch vụ thì phải trích khấu hao ngay tháng đó, nhưng hiện nay em vẫn treo trên số dư ở TK 2412, chưa kết chuyển sang 211.
Anh (chị) chỉ dẫn cho em với. Em cảm ơn nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ng_Duy_Binh83

Guest
23/2/07
32
0
0
40
Hà Nội
Theo tôi, bạn hoàn toàn có thể làm lại thủ tục nghiệm thu công trình vào lúc nó hoàn thành, cơ bản các chứng từ bạn tập hợp vào TK2412 phải là hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng vì giấy tờ nghiệm thu hạng mục công trình là chứng từ hướng dẫn ko mang tính bắt buộc bạn hoàn toàn có thể tự lập (cơ quan thuế có biết công trình đó hoàn thành lúc nào đâu)

G

Genius

Guest
21/1/07
31
0
0
Bắc Ninh
Theo tôi, bạn hoàn toàn có thể làm lại thủ tục nghiệm thu công trình vào lúc nó hoàn thành, cơ bản các chứng từ bạn tập hợp vào TK2412 phải là hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng vì giấy tờ nghiệm thu hạng mục công trình là chứng từ hướng dẫn ko mang tính bắt buộc bạn hoàn toàn có thể tự lập (cơ quan thuế có biết công trình đó hoàn thành lúc nào đâu)
Cam on Ng_Duy_Binh83 đã giúp đỡ. Nhưng mà hiện nay công ty tôi đang sản xuất, đang sử dụng các tài sản hiện có như: nhà xưởng, trạm điện, tường rào... Sử dụng rồi nhưng chưa trích khấu hao?

H

Hang_BN

Guest
31/1/07
20
0
1
41
Bắc Ninh
tiện đây các bac nhà mình cho em hỏi với!
DN chỗ em lam cũng có một số tài sản như nhà xưởng đã sử dụng được 3 năm nay nhưng trước đây kế toán ko co hồ sơ và ko trích khấu hao, đến bây giờ em lam kế toán em vẫn để vậy ko trích khấu hao thì liệu thuế có chấp nhận ko?

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
tiện đây các bac nhà mình cho em hỏi với!
DN chỗ em lam cũng có một số tài sản như nhà xưởng đã sử dụng được 3 năm nay nhưng trước đây kế toán ko co hồ sơ và ko trích khấu hao, đến bây giờ em lam kế toán em vẫn để vậy ko trích khấu hao thì liệu thuế có chấp nhận ko?

không trích khấu hao thì thuế càng khoái, chỉ là doanh nghiệp bị thiệt thôi, vì phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp nhiều hơn mà.

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Nếu giờ mình trích bổ sung thì chắc được chứ nhỉ?

L

LUU CHUC

Guest
Việc khấu hao cũng có những tính chất tương tư như phân bổ chi phí trả trước. Các chi phí đã chi ra để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp sẽ được tính bào chi phí nếu có đủ chứng từ hơp lệ (Đó là nguyên tắc). Việc trích khấu hao trước hay sau không phải là vấn đề chính mà quan trọng là ban phải chọi thời gian trích khấu hao đúng quy định (8 năm, 9, năm,...theo quy định). Chao ban.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA