Hình thức KT Nhật ký chung

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Cty em đăng ký niên độ kế toán năm 01-01-2007-31-12-2008, vậy khi ghi vào số nhật ký chung em có thế ghi hết các nghiệp vụ xảy ra trong năm và kết chuyển một lần vào cu6ói năm được hay không? Hay nhất thiết phải kết chuyển theo từng tháng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trần Thị nguyệt

Trần Thị nguyệt

Chỉ là hạt cát
29/6/06
109
1
18
40
QT-SG
Công ty mình cũng theo hình thức nhật ký chung nhưng theo nguyên tắc là tháng nào phải khóa sổ tháng đó chứ không phải cuối năm mới kết sổ 1 lần đâu bạn ạ!

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Mình đã ghi sổ và không kết theo từng tháng thì có cách nào giải quyết ko? Giúp mình với nhe, gấp quá, gần hết thời gian báo cáo tài chính rồi

N

Ngo Thi Hoai

Guest
6/2/07
6
0
0
Nghe AN
Các anh chị ơi cho em hỏi chút nha . Em hạch toán trên phần mềm kế toán . Ban đầu người hỗ trơn phần mềm kế toán cho em đã khai báo các thông tin ban đầu , trong đó co hình thức ghi sổ là nhật ký chung . Sau 1 tháng em muôn sửa lại theo hình thức chứng từ ghi sổ liệu có được không , và sưa thì phải làm như thế nào , ? Em mới ra trường nên còn rất bỡ ngỡ , các anh chi giúp em với

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Cty em đăng ký niên độ kế toán năm 01-01-2007-31-12-2008, vậy khi ghi vào số nhật ký chung em có thế ghi hết các nghiệp vụ xảy ra trong năm và kết chuyển một lần vào cu6ói năm được hay không? Hay nhất thiết phải kết chuyển theo từng tháng?

Trong chế độ kế toán DN Nhỏ & Vừa thì mình nhớ mang máng là kỳ kế toán có thể là 1 năm (mình thấy 1 vài người làm kế toán ko để ý đến công việc chuyển kỳ kế toán mấy (accounting period closing <> fiscal year closing), toàn thấy để đến cuối năm mới hỏi việc đó thôi). ie: 1 kỳ (accounting period) = năm tài chính (fiscal year) luôn. Nhưng theo mình kỳ kế toán nên là tháng và dĩ nhiên cuối kỳ thì phải thực hiện closing rồi. Nhất là đối với DN áp dụng phần mềm kế toán thì càng nên sử dụng kỳ kế toán là tháng vì làm như thế sẽ vừa có tính khoa học trong việc tổ chức dữ liệu tài chính, vừa cho phép việc tính toán các chỉ tiêu theo thời điểm, tổng hợp lên các báo cáo quản trị, báo cáo tài chính... được thực hiện nhanh hơn rất nhiều. (Dĩ nhiên ko chơi kiểu sửa chứng từ trong kỳ mà ko dùng các phương pháp điều chỉnh chính quy nhé :))

Sửa lần cuối:
K

kt_rock

Guest
23/2/07
7
0
0
Một nơi xa lắm...
Các anh chị ơi cho em hỏi chút nha . Em hạch toán trên phần mềm kế toán . Ban đầu người hỗ trơn phần mềm kế toán cho em đã khai báo các thông tin ban đầu , trong đó co hình thức ghi sổ là nhật ký chung . Sau 1 tháng em muôn sửa lại theo hình thức chứng từ ghi sổ liệu có được không , và sưa thì phải làm như thế nào , ? Em mới ra trường nên còn rất bỡ ngỡ , các anh chi giúp em với

Nếu mình nhớ không lầm thì mỗi doanh nghiệp mở hệ thống sổ kế toán cho kỳ kế toán năm. Trong năm kế toán đó thì phải sử dụng thống nhất hệ thống sổ kế toán đó. Chỉ được thay đổi khi kết thúc năm tài chính. Khi thay đổi thì Công ty phải làm đơn xin thay đổi hình thức sổ kế toán gửi cơ quan có thẩm quyền. Nếu Công ty đằng ấy đã đăng ký với cơ quan chức năng hình thức sổ kế toán là nhật ký chung thì phải đợi hết năm 2007 mới thay đổi được. Còn việc đăng ký hình thức sổ kế toán với phần mềm kế toán thì đơn giản không vì có cần dấu má gì của phần mềm đóng vào đâu. Nhỉ!!! Nếu có gì sai sót hay thiếu mong anh em bổ xung để giúp đỡ lẫn nhau.

S

smarthome

Guest
26/2/07
21
0
0
Ha Noi
www.nha-dep.biz
Thuế môn bài

Xin lỗi các bạn cho mình đổi chủ đề một chút nhé!
Công ty mình mới mở Văn phòng Giao dịch tại địa chỉ A được 02 tháng và đã nộp thuế Môn bài cho VPGD này (1.000.000đ). Nay Công ty mình chuyển VPGD này đến địa chỉ B vậy công ty mình có phải nộp thuế Môn bài nữa không? có người nói là mình vẫn phải nộp thuế Môn bài 1 lần nữa, có đúng không ? bạn nào biết xin chỉ zum mình với. Mình cám ơn nhiều.

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
thuế môn bài mà bạn hỏi thực chất là một khoản thuế chủ nhà cho thuê nhà phải trả nhưng thỏa thuận là cty bạn trả hộ chủ nhà ( giá thuê VP trả cho chủ nhà chưa bao gồm các loại thuế: GTGT, TNDN và thuế môn bài và cty bạn phải đóng khoản này cho cục thuế thay chủ nhà ). Vì thế khi bạn chuỷen vphong bạn đương nhiên phải đóng thuế môn bài thay cho chủ nhà mới.

D

dungbtxhn

Guest
4/9/06
55
0
0
Ha Noi
Về chủ đề thuế môn bài nhá. Công ty của bạn smarthome chuyển VPGD chứ có phải mở thêm mới đâu. Mà bạn đã đóng thuế môn bài của VPGD đó rồi, nên mình nghĩ không phải đóng nữa chứ, sao bác L'amour lại bảo là fải đóng nữa. Như thế là thiệt thòi cho công ty lắm đấy. Bên mình cũng đã từng chuyển VPGD và chẳng fải đóng thêm j cả. Bạn chỉ cần nộp thông báo chuyển VPGD cho cơ quan thuế thôi. Mà nếu tốt nhất nếu cty bạn ko có vấn đề j nhờ đến thuế như xin cấp lại cái j đấy thì cứ để hết năm rồi thông báo chuyển cũng được cho đỡ cách rách. Bên mình cũng làm như vậy và ok. Chúc bạn làm tốt

N

nhung_thin

Guest
4/2/07
50
0
0
HANOI
Về chủ đề thuế môn bài nhá. Công ty của bạn smarthome chuyển VPGD chứ có phải mở thêm mới đâu. Mà bạn đã đóng thuế môn bài của VPGD đó rồi, nên mình nghĩ không phải đóng nữa chứ, sao bác L'amour lại bảo là fải đóng nữa. Như thế là thiệt thòi cho công ty lắm đấy. Bên mình cũng đã từng chuyển VPGD và chẳng fải đóng thêm j cả. Bạn chỉ cần nộp thông báo chuyển VPGD cho cơ quan thuế thôi. Mà nếu tốt nhất nếu cty bạn ko có vấn đề j nhờ đến thuế như xin cấp lại cái j đấy thì cứ để hết năm rồi thông báo chuyển cũng được cho đỡ cách rách. Bên mình cũng làm như vậy và ok. Chúc bạn làm tốt
Công ty anh (chị) là thế, nhưng công ty của em là chuyển cả địa điểm đăng ký kinh doanh từ quận này đến quận khác thì như thế nào, phải tiến hành những thủ tục gì đối với cơ quan thuế, có anh (chị) nào biết bảo cho em với, em xin cám ơn rất nhiều

N

NTT575

Guest
2/3/07
5
0
0
tphcm
thuế môn bài

thuế môn bài mà bạn hỏi thực chất là một khoản thuế chủ nhà cho thuê nhà phải trả nhưng thỏa thuận là cty bạn trả hộ chủ nhà ( giá thuê VP trả cho chủ nhà chưa bao gồm các loại thuế: GTGT, TNDN và thuế môn bài và cty bạn phải đóng khoản này cho cục thuế thay chủ nhà ). Vì thế khi bạn chuỷen vphong bạn đương nhiên phải đóng thuế môn bài thay cho chủ nhà mới.
Mình thấy bạn L'amour hình như là có một chút nhầm lẫn ở đây. Công ty mở văn phòng , có hoạt động kinh doanh thì phải đóng thuế môn bài của VP Cty; chủ nhà cho thuê nhà, nghĩa là kinh doanh dịch vụ nên cũng phải có nghĩa vụ đóng thuế môn bài của chủ nhà. Đây là 2 đối tượng chịu thuế khác nhau. Tuy nhiên chủ nhà cho thuê thường thỏa thuận người thuê nhà ngoài tiền thuê nhà trả cho họ phải trả tất cả các loại thuế khác.

H

Hoàng Ngọc Thu

Guest
31/3/07
26
0
0
45
Hà Nội
Công ty anh (chị) là thế, nhưng công ty của em là chuyển cả địa điểm đăng ký kinh doanh từ quận này đến quận khác thì như thế nào, phải tiến hành những thủ tục gì đối với cơ quan thuế, có anh (chị) nào biết bảo cho em với, em xin cám ơn rất nhiều
Truoc hết em phải làm công văn xin chuyển đổi DKKD lên quận khác và nộp trả ấn chỉ quận cũ , rồi em mang hồ so lên Cục thuế xin cấp lại MST và DKKD sau đó em đến quận mói xin mua HD nghe thi đon jan nhung di lam thi lau lam em ah .em cu chuân bi đổ đầy xăng vào xe nhé. chi làm rồi nên thấy mệt lắm

H

huuduyendx

Guest
25/8/05
2
0
0
44
ho chi minh
Hình thức ghi sổ kế toán(chứng từ ghi sổ hay nhật ký chung) khi thay đổi không cần phải làm đơn xin với bên Thuế mà chỉ cần làm một thông báo cho Thuế biết thôi.Mỗi phần mềm đều đi theo một hình thức ghi sỗ(thường là nhật ký chung vì chứng từ ghi sổ đã lâu lắm rồi nên ít người dùng) nên nếu bạn muốn phần mềm hỗ trợ bạn theo hình thức chứng từ ghi sỗ thì bạn nhờ người hướng dẫn hỗ trợ nhưng mình nghĩ là không hỗ trợ cho bạn đâu bỡi chương trình của họ đã thiết lập như thế rồi(nhật ký chung), tốt nhất là bạn nên giữ hình thức nhật ký chung

H

huuduyendx

Guest
25/8/05
2
0
0
44
ho chi minh
khóa sổ và kết chuyển theo từng tháng bạn ah, đừng xem nhẹ việc khóa sổ nhe bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA