Số liệu BCĐKT lệnh so với BCĐTK

• Thread starter Huy anh
  • Ngày gửi
H

Huy anh

Guest
18/1/07
18
0
0
hanoi
Chào cả nhà !
Minh đang hoàn thành nốt báo cáo tài chính nhưng khổ nỗi số liệu trên BCĐ kế toán lệnh so với BCĐ tài khoản bằng đúng số dư cuối năm của tài khoản hao mòn TSCĐ.
Trên BCĐ Tài khoản số dư của TK Hao mòn TSCĐ mình để bên có và dương.
Nhưng trên BCĐ kế toán số dư của TK này lại để ở phần tài sản và để trong ngoặc( Ghi âm)
Do vậy Tổng cộng số dư cuối kỳ trên BCĐKT thi Tài Sản = nguồn vốn nhưng lệnh với số tổng cộng trên BCĐTK đúng bằng số dư cuối của TK hao mòn TSCĐ.
Bác nào có nhiều kinh nghiệm trong mấy vụ này chỉ giúp mình với !
Many thanks.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
vậy là đúng rùi, vì trên bảng cân đối phát sinh số tổng cộng bao gồm cả giá trị hao mòn TSCD, còn trên bảng cân đối kế toán thì giá trị hao mòn được ghi âm nên số tổng cộng sẽ trừ đi giá trị hao mòn. Hoặc là trường hợp cty bạn lỗ thì cũng tương tự như trường hợp trên. chúc bạn làm tốt BCTC nhé:DJ:

Sửa lần cuối:
K

khiemtrinhx

Guest
6/2/07
6
0
0
Chào bạn Huy Anh, bạn lập bảng như thế là đúng rồi đấy. Bảng CĐTK và bảng CĐKT số tổng cộng không giống nhau được đâu, vì hai bảng mang tính chất khác nhau mà. Chúc bạn thành công nhé.

H

Huy anh

Guest
18/1/07
18
0
0
hanoi
Cảm ơn các bạn nhiều !
Mình mới vào nghề nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Theo lý thuyết thì căn cứ vào số liêu trên Bảng cân đối tài khoản để vào bảng cân đối kế toán nên mình tưởng rằng số liệu hai bảng này sẽ giống nhau.
Mong được sự giúp đỡ của cả nhà

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
uh. Chỉ có Tổng nợ bằng tổng có thôi. Còn số liệu 2 bảng đó vẫn có thể khác nhau.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA