In sổ sách kế toán

• Thread starter hoatigon
  • Ngày gửi
H

hoatigon

Sơ cấp
6/11/05
43
3
8
40
Dong Nai
Mọi người cho mình hỏi in sổ sách kế toán có bắt buộc phải in 1 mặt giấy hay không? mình muốn in 2 mặt, không biết được không? có quy định nào về việc này hay không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Mình chưa thấy quy định nào phải in một mặt giấy cả

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Sổ sách khi cần thiết và có yêu cầu mới phải in ra, chứ bình thường nên quản lý bằng file mềm (excel) sẽ thuận tiện hơn.

Nhiều công ty mỗi năm chỉ in mỗi báo cáo tài chính là đủ rồi :D

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Sổ sách khi cần thiết và có yêu cầu mới phải in ra, chứ bình thường nên quản lý bằng file mềm (excel) sẽ thuận tiện hơn.

Nhiều công ty mỗi năm chỉ in mỗi báo cáo tài chính là đủ rồi :D
Biết là vậy, nhưng in ra để lưu trữ sẽ tốt hơn (sau này các đoàn còn kiểm tra nữa). Hic, bác ko in ra, vài 3 năm bác thay đổi con dấu, lúc đó cần in sổ sách những năm cũ, bác lấy dấu đâu mà đóng? :D

• Like
Reactions: qdieu
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Biết là vậy, nhưng in ra để lưu trữ sẽ tốt hơn (sau này các đoàn còn kiểm tra nữa). Hic, bác ko in ra, vài 3 năm bác thay đổi con dấu, lúc đó cần in sổ sách những năm cũ, bác lấy dấu đâu mà đóng? :D
Nếu vậy mỗi năm mình in hết sổ sách để đóng dấu hả bạn? hay in mỗi tháng?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Sổ sách kế toán chỉ nên in trên một mặt giấy, vì còn phải đục lỗ, kẹp thành từng loại sổ, tùy theo số lượng nghiệp vụ nhiều hay ít, mà có thể in ra tháng, quý, năm, nếu kế toán lười quá thì cũng ít nhất 1 năm in 1 lần, cứ định kỳ sao lưu dữ liệu lên USB.

H

huyentung84

Guest
6/9/14
3
0
1
39
tinh gia- thanh hóa
mỗi năm in ra 1 lần để quản lý là tốt nhất, lưu file trong máy hay USB lỡ không may bị mất thế là toi cơm :p

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
vậy là các giấy tờ liên quan như HĐ gtgt,giấy tờ nộp tiền thuế.... từ bản gốc mình phải phô tô ra hết để kẹp với sổ sách hay lấy luôn bản gốc mấy bạn ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Tất cả bản lưu để làm chứng từ cho bên thuế đều là bản gốc, ngoại trừ bị mất mát, hư hỏng như hoá đơn thì dùng tạm bản photo sau khi đã làm thủ tục báo mất

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
vậy ak,mình tưởng bản gốc cất đi ,phô tô bản gốc ra kẹp với giấy tờ sổ sách khi thuế hỏi mới lấy bản gốc ra đối chứng.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Sổ sách kế toán chỉ nên in trên một mặt giấy, vì còn phải đục lỗ, kẹp thành từng loại sổ, tùy theo số lượng nghiệp vụ nhiều hay ít, mà có thể in ra tháng, quý, năm, nếu kế toán lười quá thì cũng ít nhất 1 năm in 1 lần, cứ định kỳ sao lưu dữ liệu lên USB.
Chị có thể chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp chứng từ, sổ sách bên chị cho em học hỏi được không, em bị rối tung phần sắp xếp ak...Mà nếu làm trên phần mềm thì 1 tài khoản là làm cho 1 tháng, 1 quý hay 1 năm chị nhỉ? Giờ em đang lên phần mềm của 2 tháng 8 & 9 trong 1 tài khoản, nếu có phát sinh bán hàng thì lập phiếu BH08/14-000x BH09/14-000x

congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Hj...bạn @beckentan mới làm kế toán, mà làm cho dn mới lại được làm phần mềm, công việc sẽ đơn giản hơn chút, nhẹ nhàng hơn chút, nhưng kinh nghiệm từ những con số sẽ k được nhiều vì phần mềm nó làm hết rồi... nếu có thời gian bạn nên theo dõi thêm = excel để hiểu rõ hơn bản chất của từng con số, từ từ rồi làm phần mềm. Hj...mình chỉ có ý kiến vậy từ nhiều người chia sẻ.

• Like
Reactions: beckentan
beckentan

beckentan

Cao cấp
Hj...bạn @beckentan mới làm kế toán, mà làm cho dn mới lại được làm phần mềm, công việc sẽ đơn giản hơn chút, nhẹ nhàng hơn chút, nhưng kinh nghiệm từ những con số sẽ k được nhiều vì phần mềm nó làm hết rồi... nếu có thời gian bạn nên theo dõi thêm = excel để hiểu rõ hơn bản chất của từng con số, từ từ rồi làm phần mềm. Hj...mình chỉ có ý kiến vậy từ nhiều người chia sẻ.
Uhm mình cũng thấy vậy ak, mình cũng tính làm song song giữa phần mềm và excel mà không biết xin file excel mẫu ở đâu nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA