Mức lãi suất vay ngân hàng như thế nào là hợp lý vậy mọi người ?

• Thread starter no1no11111
  • Ngày gửi
no1no11111

no1no11111

Guest
10/2/14
0
2
0
31
182 le dai hanh
Mình đang dự tính mua miếng đất trên Hóc môn xây nhà lên cho thuê. Dân ở đó nay cũng đông rồi, mà giờ muốn mua thì phải vay. Vay là phải chịu lãi, lãi suất như thế nào thì hợp lý nhỉ ? Em định vay 1 tỷ trong tháng 10 này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cohong

User đã bị cấm truy cập
22/8/14
3
24
3
Hà Nội
Mua đất tầm này hợp lý đó bạn ơi, nhà đất đang đóng băng thời điểm này có thể có giá tốt không bị sốt như mấy năm trước
Nên vay mua luôn bạn ơi :D

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Mình đang dự tính mua miếng đất trên Hóc môn xây nhà lên cho thuê. Dân ở đó nay cũng đông rồi, mà giờ muốn mua thì phải vay. Vay là phải chịu lãi, lãi suất như thế nào thì hợp lý nhỉ ? Em định vay 1 tỷ trong tháng 10 này.
Quan trọng là bạn có vay được hay không nữa, vì tình hình tín dụng của Ngân hàng đang khá căng thẳng đó. Nếu có Ngân hàng nào chào bạn LS thấp thì bạn sẽ chịu đủ mọi loại phí, ngoài ra 3 tháng sau có thể tăng LS lên cực cao đó. Bạn nên tìm Ngân hàng nào uy tín mà vay

C

cohong

User đã bị cấm truy cập
22/8/14
3
24
3
Hà Nội
Uầy đợt này nhiều bạn tìm nguồn vốn vay thế, đợt này lãi suất cho vay đang thấp nhất mấy năm gần đây luôn, mh thấy vay đợt này có vẻ ổn.
Vay cá nhân tăng nên tranh thủ vay được thì tốt bạn ạ, sợ cuối năm các ngân hàng khi giải ngân hết hạn mức thì không dễ như đợt này đâu :D
Mh cũng vừa tham khảo mấy bên xong thấy điều cho vay cá nhân giờ dễ thở hơn trước nhiều

M

mattroiconcon

Guest
10/9/14
7
13
3
37
Hi bây giờ vay vốn ngân hàng thì bạn k nên cầu toàn quá. Ngân hàng nhà nướcc lãi suất thấp thì khó vay mà có nhiều phí thu lung tung.
Mình cũng tham khảo vay bên Liên Việt Bank thủ tục đơn giản mà đang có chương trình khuyến mại cho khách hàng cá nhân nữa
Bạn tham khảo xem, lãi xuất hợp lý nữa :D
khách hàng được tự chọn1 trong 3 ưu đãi dưới đây:
  • 0%/năm trong 02 tháng đầu tiên
  • 6,5%/năm trong 06 tháng đầu tiên
  • 9%/năm trong 12 tháng đầu tiên
(Lãi suất sau thời gian ưu đãi = lãi suất tiết kiệm13 tháng lãi cuối kỳ + 4%/năm)

http://www.lienvietpostbank.com.vn/...ai-cho-vay-nghin-ty-uu-dai-lai-suat-tu-chon-0

C

cohong

User đã bị cấm truy cập
22/8/14
3
24
3
Hà Nội
Nếu vay cá nhân mh thấy lãi suất tầm 10% - 12% tầm này là hợp lý với tình hình kinh tế và thị trường tài chính hiện nay

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
mh có một số chia sẻ với bạn như thế này, về lãi suất thì các ngân hàng hiện giờ khá cạnh tranh nhau tức được đánh giá là khá tương đồng, các ngân hàng hiện đều đưa ra những gói lãi suất khá hấp dẫn như 9%, 7% hoăc thậm chí 0% tuy nhiên đó chỉ là lãi suất trong một khoảng thời gian đầu sau đó sẽ trở về mức bình thường (hiện tại bây giờ là 11-12%/năm) như chương trinh của Liên Việt thì gom đủ cả các hình thức khuyến mại cho khách hàng cá nhân ^^ tha hồ chọn lãi suất thời gian đầu.
Về thủ tục cái này mới chính là cái đáng bàn nhất, thủ tục bị khách hàng chê là rườm rà bởi cán bộ tín dụng thường không nắm bắt được thông tin chính của khách hàng để đưa ra quyết định KH có khả năng vay hay không, và khi làm thủ tục hồ sơ không hướng dẫn đầy đủ dẫn đến tình trạng lắt nhăt và làm mất thời gian của cả 2 bên. Vì thế nếu KH không muốn mất thời gian trong vấn đề hoàn thiện thủ tục thì nên cung câp thông tin chính xác và đầy đủ cho cán bộ tín dụng, và cũng nên hỏi cán bộ tín dụng những giấy tờ cần thiết để chủ đông chuẩn bị, một vài điều chia sẻ với bạn :D

S

sunflower123

Guest
26/9/14
1
5
3
33
Hi bây giờ vay vốn ngân hàng thì bạn k nên cầu toàn quá. Ngân hàng nhà nướcc lãi suất thấp thì khó vay mà có nhiều phí thu lung tung.
Mình cũng tham khảo vay bên Liên Việt Bank thủ tục đơn giản mà đang có chương trình khuyến mại cho khách hàng cá nhân nữa
Bạn tham khảo xem, lãi xuất hợp lý nữa :D
khách hàng được tự chọn1 trong 3 ưu đãi dưới đây:
  • 0%/năm trong 02 tháng đầu tiên
  • 6,5%/năm trong 06 tháng đầu tiên
  • 9%/năm trong 12 tháng đầu tiên
(Lãi suất sau thời gian ưu đãi = lãi suất tiết kiệm13 tháng lãi cuối kỳ + 4%/năm)

http://www.lienvietpostbank.com.vn/khach-hang-ca-nhan/chuong-trinh-khuyen-mai/noi-dung/chuong-trinh-khuyen-mai-cho-vay-nghin-ty-uu-dai-lai-suat-tu-chon-0
Lãi suất bên Liên Việt có thời gian ưu đãi như vậy là ổn rồi
tùy vào tình hình tài chính từng ng lựa chọn phương thức lãi suất ưu đãi khác nhau thoai, chứ như nhà em vay thì chọn hình thức 9%/ năm ^^

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Mình thấy lãi suất của Liên Việt ổn mà
Nếu bạn no1no1111 vay 1 tỷ thì mh tính sơ sơ lãi suất cho 12 tháng theo các hình thức ưu đãi, giả sử lãi gửi tiết kiệm là 8% vay từ tháng 10/2014 đến tháng 10/2015-
- 0%/ năm trong 02 tháng đầu tiên: lãi phải trả: 1 tỷ x ( 8%+4%) /12x10 tháng = 100 triệu
- 6,5%/ năm cho 6 tháng đầu tiên: lãi phải trả: 1 tỷ x 6,5%/12 x 6 tháng + 1 tỷ x ( 8%+4%) /12x6 tháng = 92,5 tr
- 9% năm cho 12 tháng đầu tiên: lãi phải trả: 1 tỷ x 9% = 90 triệu
Bạn có thể lựa chọn các hình thức khuyến mại phù hợp với tình hình tài chính của bạn, tính ra lãi suất của Liên Việt theo chương trinh ưu đãi này khá ổn đấy

• Like
Reactions: mattroiconcon
S

smallwind0203

User đã bị cấm truy cập
10/9/14
4
20
3
43
Theo mình biết, nếu bạn có phương án trả nợ tốt, hiệu quả, có vốn tham gia cũng tương đối, có tài sản thế chấp qua hợp đồng bảo lãnh thì càng tốt.
Mình đọc sách của nước ngoài và cũng thấy có ở Việt Nam là đôi khi người ta tìm đến những công ty môi giới cho vay thì vẫn vay ngân hàng được, họ kiêm luôn làm thủ tục và không bị cắt cổ như vay nặng lãi nhưng tất nhiên mình phải trả phí cho môi giới.
Nên tốt nhất vay trực tiếp ở các NHTMCP thì dễ hơn và chọn lựa ngân hàng có lãi suất tốt và rõ ràng các điều khoản nhé :)

• Like
Reactions: mattroiconcon
M

mattroiconcon

Guest
10/9/14
7
13
3
37
Ngân hàng có nhiều chương trình cho vay, cách tính lãi cũng khác nhau nhé cả nhà. Bạn no111no1111 vay mua nhà có thể vay đến 15 - 20 năm. Lãi suất từ 1% - 1.25%/tháng tuỳ vào tình hình của mỗi khách hàng, tính lãi suất theo năm khoảng 12% - 13% trung bình các ngân hàng cho vay đấy ạ

C

cuxong

Guest
22/3/12
1
1
1
ha noi
Các bạn muốn vay ngân hàng ko nên chỉ quan tâm tới lãi suất, vì nếu một bank thông báo lãi suất có 21% nhưng bao gồm phí khác khoảng 3% thì suy ra lãi suất sẽ cao hơn 1 bank khác thông báo lãi suất 22% nhưng ko kèm chi phí gì. Ngoài ra nên xem xét biên độ lãi suất có rõ ràng, hợp lý hay ko. Vì các khoản vay trung dài hạn (trừ vay tín chấp add-on) đều thay đổi lãi suất định kỳ hết (3 tháng hoặc 1 tháng thay đổi /lần). Nếu có tiền tất toán trước hạn có được tất toán từng phần ko, phí tất toán trước hạn bao nhiêu? Tránh việc vay rất rẻ 3 tháng đầu nhưng sau đó lãi suất tăng vù vù lúc đó rất khó rút lại khoản vay hoặc nếu tất toán trước hạn bị phạt trả trước hạn rất nhiều thì "của đau con xót" lắm!

B

beamtau

User đã bị cấm truy cập
23/3/11
0
0
0
Hà Nội
Bạn thử vay của bên VCB xem mh thấy bên VCB lãi suất cũng hợp lý với tình hình kinh tế chung, nếu phương án trả nợ tốt và có tài sản thế chấp thì bạn có thể vay với lãi suất cho cá nhân khoảng 12%

M

mattroiconcon

Guest
10/9/14
7
13
3
37
Mình thấy chương trình của Liên Việt Bank cho vay lãi suất ưu đãi hơn: được chọn các hình thức ưu đãi tính ra trung bình lãi suất 11% thôi mà hạn mức được vay theo giá trị tài sản thế chấp nữa

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
Cá nhân vay ngân hàng thì vay thế chấp lãi suất tầm 11-13% là hợp lý rồi.
Bạn no111no1111 vay mua đất nhanh sắp hết năm khéo thị trường BDS lại nóng lên đó ;)

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
Thời buổi này vay được là tốt rồi bạn ạ. Oceanbank, VP bank, Eximbank... đều bắt đầu giải ngân rồi đấy. Tuy nhiên vay với lãi suất thấp thì hơi khó nhé, mà kiểu gì bạn cũng phải chi từ 3-5% phí ngoài đấy. Các cụ nhà mình suốt ngày ca bài hạ lãi suất để cứu doanh nghiệp, dưng mà nằm mơ mới chạm được lãi suất đấy nhé. :( :( :(:(:(:(:(

B

beamtau

User đã bị cấm truy cập
23/3/11
0
0
0
Hà Nội
Thông tin từ Ngân hàng Nhà nước cho biết: Tính đến ngày 30/9, tín dụng toàn hệ thống các tổ chức kinh tế đối với nền kinh tế tăng 7,26% so với cuối năm 2013. Như vậy, để đạt được mục tiêu đề ra từ 12 - 14%, trong 3 tháng cuối năm, tín dụng ngân hàng phải chạy nước rút với mức tăng trưởng thêm từ 5 - 7%. Đợt này tôi thấy có nhiều ngân hàng có các chương trình khuyến mại lãi suất thấp.
Tuy nhiên các bạn đi vay phải cẩn trọng trong việc lựa chọn ngân hàng vay và đọc kỹ các điều khoản lãi suất nhé
Lãi suất trung bình tầm này khoảng 12%/ năm thôi

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
Nếu có đủ tiền mua nhà thì khỏi nói rồi thế là tốt nhất, nhưng chủ topic đang tính vay ngân hàng vì không đủ tiền mà bạn.
Liên Việt Bank vẫn còn chương trình ưu đãi cho cá nhân vay được vay tới 85% giá vị nhà thì phải, bạn tìm hiểu xem sao nhé

B

beamtau

User đã bị cấm truy cập
23/3/11
0
0
0
Hà Nội
Mn hỏi chung vậy thì cũng khó mà trả lời. Có 2 hình thức vay phổ biến là vay thế chấp và vay tín chấp. Nếu bạn vay thế chấp thì chắc chắn sẽ có lãi suất thấp hơn vay tín chấp và thường được vay nhiều hơn. Ngân hàng cho vay lãi thấp thì thường là Agr, Bidv...(ngân hàng nhà nước) thường các ngân hàng này thủ tục có thể sẽ khó hơn, các ngân hàng khác vay lãi suất cao hơn chút thì thủ tục có thể sẽ dễ dàng hơn. Cái gì nó đều có mặt lợi và hại. Cũng trong cùng 1 ngân hàng nhưng có những khách hàng lại có cách cảm nhận khác nhau: có người cho rằng vay dễ, có người nghĩ là khó. Điều này còn phụ thuộc vào cách làm việc của nhân viên tín dụng có chuyên nghiệp hay không bạn ah ( đó là theo kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ với bạn )

L

lynuocnong

Guest
30/9/14
4
0
1
37
Bạn mh vay bên VCB thủ tục rườm rà lắm, làm thủ tục mất cả tháng trời chưa xong, muốn nản luốn nhưng trót theo hồ sơ ròi bỏ thì tiếc công, được vay tối đa 70% giá trị nhà thôi mà lãi suất tính ra 13%/năm :(, bạn hỏi thông tin bên khác xem tốt hơn không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA