Cách hạch toán khi chênh lệch hàng hóa khi xuất kho?

• Thread starter thaigiatc
  • Ngày gửi
T

thaigiatc

Guest
24/9/14
10
2
3
34
các anh chị cho em hỏi,bên có hóa đơn đầu vào là 100 kg,khi bán vào đến kho bên kia thì cân được 100,125kg và bên e viết hóa đơn đầu ra là 100,125 kg ,như vậy em phải hạch toán vào sổ sách và làm các giấy tờ thủ tục như nào ah,em xin cảm ơn anh chị :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaigiatc

Guest
24/9/14
10
2
3
34
anh chi oi giúp e với,hàng e vừa xuất rồi :((

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chà, bạn xử lý sao rồi. Nếu là mình thì làm biên bản kiểm kê và phát hiện thừa 0,125kg ko rõ nguyên nhân ( nợ 156 có 338). Rồi khi xuất bán cứ viết phiếu xuất và hóa đơn theo số lượng thực xuất thôi. Mà chỗ 0,125 thừa đó có ảnh hưởng gì đến tổng số tiền trên hóa đơn ko? nếu ko ảnh hưởng thì thôi, bạn viết phiếu xuất là 100kg và trên hóa đơn cũng là 100kg, chỗ 0,125 coi như khuyến mại cho bên mua.

• Like
Reactions: thaigiatc
T

thaigiatc

Guest
24/9/14
10
2
3
34
Chà, bạn xử lý sao rồi. Nếu là mình thì làm biên bản kiểm kê và phát hiện thừa 0,125kg ko rõ nguyên nhân ( nợ 156 có 338). Rồi khi xuất bán cứ viết phiếu xuất và hóa đơn theo số lượng thực xuất thôi. Mà chỗ 0,125 thừa đó có ảnh hưởng gì đến tổng số tiền trên hóa đơn ko? nếu ko ảnh hưởng thì thôi, bạn viết phiếu xuất là 100kg và trên hóa đơn cũng là 100kg, chỗ 0,125 coi như khuyến mại cho bên mua.

bên mình viết hóa đơn theo số cân thực tế cân tại kho bên mua và đã viết hóa đơn cho họ là 100,125kg và họ đã trả tiền theo đúng hóa đơn đấy .Bạn giúp mình hạch toán khoản 0,125 chênh lệnh với,mình không biết phải làm thế nào và làm những biên bản kia ra sao nữa :((

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn lập biên bản kiểm kê và phát hiện thừa ko rõ nguyên nhân thôi ( nợ 156 có 338)
sau xử lý chỗ thừa như thế nào thì tùy đơn vị của bạn ( nợ 338 có tk liên quan)

• Like
T

thaigiatc

Guest
24/9/14
10
2
3
34
Bạn lập biên bản kiểm kê và phát hiện thừa ko rõ nguyên nhân thôi ( nợ 156 có 338)
sau xử lý chỗ thừa như thế nào thì tùy đơn vị của bạn ( nợ 338 có tk liên quan)

Bạn ơi ! nguyên nhân của vấn đề này là do cân của bên mua ,khi bên thuế kiểm tra mình có bị coi là xuất hóa đơn khống không

• Like
Reactions: han_quoc98
doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
:)) Bắt đầu có vẻ phức tạp rồi đấy nhỉ. Đáng lẽ ra khi bên bạn xuất kho bán thì trên phiếu xuất cũng như hóa đơn phải là 100kg ( vì khi mua vào bên bạn kiểm tra là 100kg và đã ghi vào sổ sách ( thẻ kho) cái khoản thừa 0,125 coi như bạn ko cần quan tâm. Giờ nếu bán ra mà lại đc thêm 0,125 thì về lý trong kho của bạn sẽ phải mất đi 100,125 để cho khớp với những gì đã viết trên hóa đơn và phiếu xuất. Mình đang tò mò là ko biết là bạn bán hàng gì? Còn ko thì bạn cố gắng cân đối số liệu trong kho hàng thôi là đc rồi.
VD nhé: bạn mua 10 quả táo rồi bán lại. 10 quả táo bạn mua ghi nhận là 5kg, khi bán lại bên mua bảo mua 5kg táo bạn mang lên cân của họ cân 9 quả táo của bạn đc 5kg rồi. Vậy còn 1 quả kia bạn tự xử theo ý của bạn thôi.
Còn hóa đơn khống hay ko thì bạn phải giải trình đc chứ, hoạt động mua bán có xảy ra, có hợp đồng, có giao hóa đơn liên 2 cho người mua thì sợ gì. Mà bạn có hiểu nghĩa của hóa đơn khống ko đấy? Nếu thuế có kiểm tra và nói là hóa đơn khống thì bạn có thể lấy xác nhận của bên thứ 3 ( người mua) để chứng minh là ko phải.

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Mình thấy có gì đâu mà phức tạp, hàng tính theo kg mà số lượng lớn thì hao hụt thừa thiếu hoặc do cân là chuyện bình thường, 100kg mà chênh lệch có 0,12kg, tức là 0,12%, tỉ lệ quá nhỏ và hoàn toàn có thể bỏ qua.
Theo mình bạn cứ nhập xuất kho theo đúng 100kg, khi xuất HĐ cũng theo khối lượng này, trường hợp xuất HĐ và tính giá theo khối lượng 100,125kg cũng chẳng sao, giải trình là chênh lệch nhỏ do cân, bạn vẫn cứ xuất kho theo đúng khối lượng nhập vào là 100kg.
Chừng nào lệch 5-10%, hoặc mặt hàng là "vàng, kim cương" thì lúc đó hẵng điều chỉnh bằng bút toán. Lúc đấy điều chỉnh lại số lượng nhập kho theo khối lượng lúc bán + biên bản giải trình, nghĩa là giá vốn/1kg sẽ giảm xuống.

• Like
T

thaigiatc

Guest
24/9/14
10
2
3
34
Mình thấy có gì đâu mà phức tạp, hàng tính theo kg mà số lượng lớn thì hao hụt thừa thiếu hoặc do cân là chuyện bình thường, 100kg mà chênh lệch có 0,12kg, tức là 0,12%, tỉ lệ quá nhỏ và hoàn toàn có thể bỏ qua.
Theo mình bạn cứ nhập xuất kho theo đúng 100kg, khi xuất HĐ cũng theo khối lượng này, trường hợp xuất HĐ và tính giá theo khối lượng 100,125kg cũng chẳng sao, giải trình là chênh lệch nhỏ do cân, bạn vẫn cứ xuất kho theo đúng khối lượng nhập vào là 100kg.
Chừng nào lệch 5-10%, hoặc mặt hàng là "vàng, kim cương" thì lúc đó hẵng điều chỉnh bằng bút toán. Lúc đấy điều chỉnh lại số lượng nhập kho theo khối lượng lúc bán + biên bản giải trình, nghĩa là giá vốn/1kg sẽ giảm xuống.

thank u cậu :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA