Hướng dẫn cách làm thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc - lần đầu

• Thread starter dododung
  • Ngày gửi
dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Hướng dẫn cách làm thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội lần đầu:

1. Thành phần hồ sơ tham gia BHXH bắt buộc.
a. Đối với đơn vị tham gia BHXH bắt buộc gồm:

- Bản sao Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động.
- Hai (02) bản danh sách lao động tham gia BHXH (mẫu D02-TS).
b. Đối với người lao động tham gia BHXH bắt buộc gồm: Tờ khai tham gia BHXH (mẫu A01-TS), kèm theo 02 ảnh màu cỡ 3 x 4 cm (01 ảnh dán trên tờ khai tham gia BHXH; 01 ảnh lưu cùng hồ sơ tham gia để xây dựng cơ sở dữ liệu).
- Số lượng hồ sơ: 01 bộ.
- Nộp trực tiếp tại bộ phận một cửa (BHXH cấp quận - huyện, BHXH cấp tỉnh), hoặc đại lý thu.
+ Bộ phận một cửa: Nhận hồ sơ, dữ liệu điện tử (nếu có) của đơn vị. Kiểm đếm thành phần và số lượng, nếu đúng, đủ theo quy định thì viết giấy hẹn. Trường hợp hồ sơ chưa đúng, đủ theo quy định thì ghi rõ và trả lại sau đó chuyển hồ sơ cho phòng Thu.
+ Phòng Thu: kiểm tra, đối chiếu hồ sơ, nhập dữ liệu vào chương trình quản lý thu. Chuyển hồ sơ đã giải quyết cho Phòng Cấp sổ, thẻ.
+ Phòng Cấp sổ thẻ: Kiểm tra, đối chiếu hồ sơ, cấp sổ BHXH (đối với trường hợp chưa có sổ BHXH), và chuyển kết quả giải quyết cho bộ phận một cửa.
Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc hoặc ngày có hiệu lực của quyết
định tuyển dụng người sử dụng lao động phải nộp toàn bộ hồ sơ theo quy định.

2. Thời gian nộp hồ sơ :
Đơn vị nộp hồ sơ vào các buổi sáng trong tuần, từ ngày 1 đến ngày 20 hàng tháng
3. Mức đóng và phương thức đóng BHXH bắt buộc.
Người lao động thực hiện chế độ tiền lương do đơn vị quyết định thì tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bắt buộc là mức tiền lương, tiền công ghi trên hợp đồng lao động.
- Mức đóng bằng tỷ lệ phần trăm (%) mức tiền lương, tiền công tháng như sau: từ 01/01/2014 trở đi: bằng 26%, trong đó người lao động đóng 8%; đơn vị đóng 18%.
Chi tiết xem thêm: Mức đóng bảo hiểm xã hội mới nhất năm 2014
- Phương thức đóng:
+ Đối với đơn vị đăng ký đóng hằng quý hoặc 6 tháng một lần: đơn vị phải đăng ký phương thức đóng của đơn vị (mẫu D01-TS), kèm theo:
Phương án sản xuất, kinh doanh của đơn vị;
Phương thức trả lương cho người lao động.
Chậm nhất đến ngày cuối cùng của kỳ đóng, đơn vị phải chuyển đủ tiền vào quỹ BHXH.
+ Đối với đơn vị đăng ký đóng hằng tháng: Chậm nhất đến ngày cuối cùng của tháng đơn vị phải chuyển
đủ tiền vào quỹ BHXH.
4. Thời hạn cấp sổ BHXH:
Đối với người tham gia BHXH bắt buộc lần đầu, kể cả người lao động chưa được cấp sổ BHXH: không quá 20 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.
(Theo Quyết định 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011)

II. Thủ tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.
1. Thành phần hồ sơ tham gia BHXH tự nguyện.

- Tờ khai tham gia BHXH tự nguyện (mẫu A02-TS) kèm theo 02 ảnh màu cỡ 3 x 4 cm (01 ảnh dán trên tờ khai tham gia BHXH, BHYT; 01 ảnh lưu cùng hồ sơ tham gia để xây dựng cơ sở dữ liệu).
- Số lượng hồ sơ: 01 bộ.
- Nộp hồ sơ theo quy định tại bộ phận một cửa của cơ quan BHXH, hoặc đại lý thu.
2. Mức đóng và phương thức đóng BHXH tự nguyện
- Mức đóng hằng tháng của người tham gia BHXH tự nguyện như sau:

Mức đóng hằng tháng = Tỷ lệ % đóng BHXH tự nguyện x Mức thu nhập tháng người tham gia BHXH tự nguyện lựa chọn

Tỷ lệ % đóng BHXH tự nguyện: Từ tháng 01/2014 trở đi: bằng 22%.
- Phương thức đóng:
+ Người tham gia đóng hằng tháng, quý hoặc 06 tháng một lần trên cơ sở đăng ký với cơ quan BHXH.
Thời điểm đóng là: trong vòng 15 ngày đầu tháng đối với phương thức đóng hằng tháng, trong vòng 45 ngày đầu quý đối với phương thức đóng hằng quý, trong vòng 03 tháng đầu đối với phương thức đóng 06 tháng một lần.
+ Người tham gia đóng thông qua đại lý thu hoặc đóng trực tiếp cho BHXH huyện nơi cư trú.
3. Thời hạn cấp sổ BHXH:
Đối tượng tham gia BHXH tự nguyện: không quá 10 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.
(Theo Quyết định 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011)
Các bạn có thể xem thêm: Mức phạt chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

• Like
Reactions: hoa xuong rong22
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoa xuong rong22

Guest
20/8/14
18
1
3
Nha Trang
bạn cho mình hỏi là cty mình đăng ký bhxh lần đầu ma trong đó có 1 nv đã co sổ bhxh rồi. mình cần làm những giấy tờ nào khi đăng ký?

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
Mỗi người chỉ có 1 sổ bảo hiểm. Người đó có rồi thì bạn làm thủ tục chuyển đổi đơn vị nộp bảo hiểm từ cty cũ sang cty bạn, k cần làm thủ tục đăng ký mới cho người đó nữa.

• Like
Reactions: hoa xuong rong22
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho mình hỏi công ty mình hồi trước đã tham gia bhxh nhưng do có thời gian 2 năm giám đốc cho nhân viên nghỉ hết, giám đốc đi làm thuê , nhưng vẫn được cấp sổ bảo hiểm trong 2 năm làm thuê đó,bây h mới họat động lại giám đốc muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên mới vậy mình cần phải làm những thủ tục nào

Cám ơn

H

hoa xuong rong22

Guest
20/8/14
18
1
3
Nha Trang
Mỗi người chỉ có 1 sổ bảo hiểm. Người đó có rồi thì bạn làm thủ tục chuyển đổi đơn vị nộp bảo hiểm từ cty cũ sang cty bạn, k cần làm thủ tục đăng ký mới cho người đó nữa.
cảm ơn bạn nha

dododung

dododung

Trung cấp
6/10/12
183
29
28
ha noi
ketoantu.com
cho mình hỏi công ty mình hồi trước đã tham gia bhxh nhưng do có thời gian 2 năm giám đốc cho nhân viên nghỉ hết, giám đốc đi làm thuê , nhưng vẫn được cấp sổ bảo hiểm trong 2 năm làm thuê đó,bây h mới họat động lại giám đốc muốn đóng bảo hiểm cho nhân viên mới vậy mình cần phải làm những thủ tục nào

Cám ơn
Bạn làm thủ tục cho những nhân viên mới này như mục " b " mình đã nói ở trên đó bạn. Nếu những nhân viên mới này đã từng đóng BH ở cty cũ thì bạn làm thủ tục chuyển đơn vị đóng BH thôi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
ca
Bạn làm thủ tục cho những nhân viên mới này như mục " b " mình đã nói ở trên đó bạn. Nếu những nhân viên mới này đã từng đóng BH ở cty cũ thì bạn làm thủ tục chuyển đơn vị đóng BH thôi.[/QUOTE
cám ơn nhé

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Anh cho em hỏi với. E mới đi làm nên ko rành lắm. Bên e có trường hợp mới vào và có sổ bảo hiểm rồi, họ cũng chốt sổ BH với bên cty cũ rồi. Thì khi vào công ty e, e làm thủ tục đăng ký nơi KCB ban đầu cho chị ấy như thế nào ạ ? a có mẫu ko cho e xin với ? CÒn thủ tục làm cho chij ấy e cũng làm xong rồi ( Mẫu D02-TS, Quyết định, HĐLĐ, D01b-TS, ) ngoài những cái này e có phải làm thêm gì ko ạ?

vananhdung

vananhdung

Guest
1/10/14
21
2
3
37
Cho e hỏi về bảo hiểm thai sản ở đây được không? Về chế độ thai sản ý ạ?

P

Phan Minh Nghi

Guest
13/5/14
9
0
1
Hanoi
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi nhờ trường hợp bên Cty mình đã xây dựng thang bảng lương nhưng đi nộp và quyết toán với bên BHXH quận họ không chấp nhận với lý do là lương nộp bảo hiểm không khớp với bảng lương đăng ký.
Cụ thể công ty mình có 14 người nộp bảo hiểm, trong đó có 13 người nộp mức lương cao hơn mức đăng ký và 1 người thấp hơn mức đã đăng ký cho chức danh đó nhưng vẫn vượt xa mức tối thiểu.
Trong trường hợp này mình phải xử lý ntn? Nhờ các bạn tư vấn giúp mình nhé! TKS

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
@bhhn ơi cho mình hỏi chút cái thang bảng lương năm nào mình cũng thấy tăng lương tối thiểu thì đồng nghĩa với việc năm nào cũng phải làm lại ah bạn?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
bạn @bhhn ơi mình hỏi chút thế giờ các DN cũ và mới thành lập bên Phòng TBLĐXH họ k bắt phải làm cái thang bảng lương hả b, mà chỉ phải làm cái khai trình lao động 6 tháng đầu năm và cuối năm và lập sổ theo dõi ng LĐ tại cty thui hả b?

P

Phan Minh Nghi

Guest
13/5/14
9
0
1
Hanoi
như vậy anh pai điều chỉnh mức đonhs BHXH LẠI cho phù hợp với thang bảng lương đã quy định ạ
Nếu phải điều chỉnh lại theo mức lương theo thang bảng đã đăng ký thì thiệt thòi cho người lao động. Vì khi ký hợp đồng với công ty, phần lương do mọi người tự thỏa thuận với sếp. Ai đàm phán tốt thì được hưởng mức lương cao. Như vậy thì không hợp lý lắm bạn nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA