Xử lý hóa đơn bị hủy!!!

• Thread starter Kimminhanh
  • Ngày gửi
K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Mọi người giúp đỡ mình nghiệp vụ sau với:
Hóa đơn tháng 6/2014 không có giá trị do hết hiệu lực. Hai bên lập biên bản hủy vào thời điểm tháng 9/2014 và phát hành hóa đơn mới thay thế cho hóa đơn hết hiệu lực.
+ Xử lý thuế:
+ Lập tờ khai điều chỉnh 01/KHBS, ghi giảm thuế được khấu trừ do hủy hóa đơn
+ Tại tờ khai thuế tháng 9/2014 sẽ kê khai thêm hóa đơn thay thế.
+ Xử lý chứng từ:
1. Tại thời điểm tháng 9: Lập phiếu thu, thu lại số tiền đã chi trả cho bên bán (ví dụ thay thế cho phiếu chi tiền mặt thời điểm tháng 6/2014). Sau đó đồng thời lập một phiếu chi mới thay thế phiếu chi cũ với nội dung như cũ;
2. Lấy hóa đơn tháng 9/2014, biên bản hủy hóa đơn tháng 6/2014 kẹp lưu hồ sơ vào phiếu chi tháng 6/2014.
Hỏi:
Theo các bạn xử lý như trên đã đúng nghiệp vụ hay chưa. Hay còn cách nào khác tối ưu hơn. Rất mong các bạn giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
Mọi người giúp đỡ mình nghiệp vụ sau với:
Hóa đơn tháng 6/2014 không có giá trị do hết hiệu lực. Hai bên lập biên bản hủy vào thời điểm tháng 9/2014 và phát hành hóa đơn mới thay thế cho hóa đơn hết hiệu lực.
+ Xử lý thuế:
+ Lập tờ khai điều chỉnh 01/KHBS, ghi giảm thuế được khấu trừ do hủy hóa đơn
+ Tại tờ khai thuế tháng 9/2014 sẽ kê khai thêm hóa đơn thay thế.
+ Xử lý chứng từ:
1. Tại thời điểm tháng 9: Lập phiếu thu, thu lại số tiền đã chi trả cho bên bán (ví dụ thay thế cho phiếu chi tiền mặt thời điểm tháng 6/2014). Sau đó đồng thời lập một phiếu chi mới thay thế phiếu chi cũ với nội dung như cũ;
2. Lấy hóa đơn tháng 9/2014, biên bản hủy hóa đơn tháng 6/2014 kẹp lưu hồ sơ vào phiếu chi tháng 6/2014.
Hỏi:
Theo các bạn xử lý như trên đã đúng nghiệp vụ hay chưa. Hay còn cách nào khác tối ưu hơn. Rất mong các bạn giúp đỡ!
Hóa đơn hết hiệu lực là thế nào mình cũng không hiểu ý của bạn.
Xử lý như :
-Về mặt kế toán thuế : bạn vứt cái biên bản hủy hóa đơn ra. Xóa nghiệp vụ chi trong tháng 6, khỏi cần phải lập phiếu thu rồi phiếu chi. Coi như nghiệp vụ này tháng 9 mới phát sinh.

K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Không có hiệu lực là do bên bán vi phạm chính chính sách nên nhận quyết định của cơ quan thuế, các hóa đơn cũ không có giá trị sử dụng. Phải phát hành hóa đơn mới.
Về mặt kế toán thuế: Nếu xử lý như bạn, Nếu là phiếu chi thì còn có thể như vậy, nhưng ví dụ ở đây là: 1. Chuyển khoản thì không thể dùng hình thức như vậy được. 2: kể cả chi tiền mặt, không phải cứ thay thế là có thể hủy nghiệp vụ cũ. Còn cân đối sổ quỹ tiền mặt, còn báo cáo tài chính...nhìn chung đủ thứ đi theo nghiệp vụ cũ bạn nhé. Nếu hủy phiếu chi thì đơn giản quá

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Sau khi lập bb huỷ hđ Đồng thời kk bổ sung và ht đỏ bút toán này (Ko phải làm gì khác). Khi có hđ mới ht bình thường.

Sửa lần cuối:
K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Sau khi lập bb huỷ hđ Đồng thời kk bổ sung và ht đỏ bút toán này (Ko phải làm gì khác). Khi có hđ mới ht bình thường.
Cụ thể đi bạn.
hạch toán đỏ bút toán này (ko phải làm gì khác) : không hiểu luôn.
Tóm lại ý bạn phải hạch toán điều chỉnh âm (-) số tiền đã trả cho bên bán. Sau đó hạch toán lại phiếu chi chăng? Vậy hình như là chi hai lần tiền (điều chỉnh âm (-) nhưng tiền không quay về TK hoặc quỹ tiền mặt)

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Cụ thể đi bạn.
hạch toán đỏ bút toán này (ko phải làm gì khác) : không hiểu luôn.
Tóm lại ý bạn phải hạch toán điều chỉnh âm (-) số tiền đã trả cho bên bán. Sau đó hạch toán lại phiếu chi chăng? Vậy hình như là chi hai lần tiền (điều chỉnh âm (-) nhưng tiền không quay về TK hoặc quỹ tiền mặt)

Mình chỉ nhớ bài học thày dạy khi đã qua 1 niên độ kt (tháng, quý, năm), bất luận sổ sách là giấy hay trên máy mọi điều chỉnh sửa chữa phải luôn luôn nhìn thấy số sai và số đã sửa.
  1. Theo cách của tôi, kt trưởng (nếu có)./ cb thuế nhìn sskt là hiểu liền, không liên quan đến thủ quỹ. (Khi ht hđ mới, phần mềm kt bạn đang sd bắt buộc phải ht là p.chi thì nd ghi rõ pc hạch toán lại không có giá trị chi tiền - sau khi in ra vị trí tq gạch chéo bỏ- tq không lưu giữ, không ht pc này.)
  2. Theo cách của bạn : Thủ quỹ lặp lại công việc không cần thiết phải thể hiên trên sổ quỹ. Thứ nữa, Giả sử thủ quỹ mới nhận bàn giao quỹ từ 1/8 bạn có giám khui hồ sơ luu trữ ra huỷ pc và sửa sổ quỹ tháng 6 ko ?. Thân mến !

Sửa lần cuối:
K

Kimminhanh

Sơ cấp
12/9/07
26
0
1
43
TP HCM
Mình vẫn chưa hiểu rõ ý bạn:
Theo mình: Phiếu chi số 100 đã hạch toán, chi tiền và chốt sổ quỹ tiền mật tại thời điểm 30/6.
Đến tháng 9, phát hiện sai sót. Làm một phiếu thu nội dung: Thu lại tiền khách hàng do thanh toán không đủ hóa đơn hợp lệ, đồng thời làm 1 phiếu chi hạch toán chi lại nội dung như phiếu chi số 100. Vậy: không ảnh hưởng gì đến quỹ tiền mặt cả, ok hết, chứng từ phiếu chi số 100 trả bản gốc cho bên bán, kẹp bản pho và biên bản hủy hóa đơn. Tất cả đều hợp lý hợp lệ
Cách của bạn: (Khi ht hđ mới, phần mềm kt bạn đang sd bắt buộc phải ht là p.chi thì nd ghi rõ pc hạch toán lại không có giá trị chi tiền - sau khi in ra vị trí tq gạch chéo bỏ- tq không lưu giữ pc này.) - có thể nói rõ hơn thời điểm, cách hạch toán và lưu chứng từ không?

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
  1. Từ thời ngồi ghế nhà trường bọn tôi và chúng bạn giải đáp tình huống tương tự như trên (thầy ra đề ) các nhóm phản biện xong thầy chỉ nói ngắn gọn : Đáp án của 2 kế toán đều đúng - Nhưng 1 trong 2 người - Có nhận được sự trợ giúp (ko cần thiết) của người thứ 3 đó là thủ quỹ !
  2. Nếu K đã làm theo cách của mình đương nhiên là ko sai, mỗi người có quyền lựa chọn.
  3. C.từ đã qt thuế lưu trữ riêng foto bbqtt kèm cho kỳ qt tiếp theo (Ngoài ra có 1 bản ghi nhớ cá tính và pp làm việc của cb thuế qua các kỳ qt thuế); sau khi kkt, kiểm tra, đối chiếu, in, đóng ct theo thứ tự ngày của tháng liền kề trước đó .
  4. Công việc của bạn áp lực cao ko ?, PM đang sd là gì ?

B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
Cty e có xuất 1 hóa đơn từ tháng 7 cho k/h hàng. Nhưng do sơ suất nên xuất sai model hàng hóa. Số tiền thì ko bị ảnh hưởng gì cả ạ.
Bên e kê theo quý nên hóa đơn t7 vẫn chưa kê khai. Nhưng bên k/h họ kê theo tháng và họ kê từ tháng 7 rồi. Bây giờ e muốn hủy hóa đơn đó xuất lại thì bên họ ko đồng ý. Họ bảo kê khai rồi thì ko hủy đc nữa.
E có đọc thông tư mới nhưng chỉ thấy hướng dẫn xử lý những trường hợp sai về số tiền thôi chứ nội dung thì ko thấy hướng dẫn.
E hoang mang quá ko biết giờ giải quyết ra sao.
Anh/chị nào đã gặp trường hợp này bao giờ chưa ạ? Giúp e hướng xử lý với :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA