phieu thu, phieu chi

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi banhmybate, 2 Tháng ba 2007.

3,620 lượt xem

1. banhmybate

banhmybate Thành viên sơ cấp

hic hic em ko bít vít phiếu thu phiếu chi

mọi người ơi, phiếu thu phiếu chi có cần đóng dấu gì của công ty ko nhở?? hay chỉ khi giám đốc ký mới đóng dấu giám đốc vào??

2. Katherine

Katherine Mẹ xinh con đẹp!

Giám đốc không thể lúc nào cũng có mặt để ký trên mọi giấy tờ...
    Phiếu thu,chi chỉ cần đóng dấu treo phía trên, bên trái. Có chữ ký xác nhận của Kế toán, Thủ quỹ, Người nhận tiền ...là được.

3. Nguyen Ba Toan

Nguyen Ba Toan Thành viên sơ cấp

các chứng từ phiếu thu - Phiếu chi người ký phiếu phải ký bằng bút mực thường trên cả 3 liên, không được ký có đè giấy than.

4. hus

hus Thành viên sơ cấp

cac ban cho minh hoi ve cach danh so va so quyen cho phieu thu chi. thi danh theo thang hay danh theo năm

5. dungbtxhn

dungbtxhn Thành viên sơ cấp

Theo quy định mới thì các phiếu thu chi đều được lập làm 3 liên, không nhất thiết phải có chữ ký của giám đốc, nhưng trên phiếu phải thể hiện đầy đủ thông tin, góc trái phải ghi đầy đủ tên công ty, địa chỉ. Chỉ có liên thứ 2 ( là liên xuất ra ngoài ) thì mới phải đóng dấu tròn của công ty, các liên lưu nội bộ thì không cần.
    Còn về cách đánh số và số quyển thì mình nghĩ là không có ai quy định cụ thể cả. Thấy hợp lý thế nào thì làm thôi.Cứ số 01/01 : tức là tờ số 1, ở quyển số 01). Ở công ty mình cũng làm thế. Chẳng biết chỗ mọi người làm thế nào.

6. thuhuyen306kt

thuhuyen306kt Thành viên hoạt động

mình cũng đánh số thứ tự phiếu thu, chi như bạn dungbtxhn vậy. Nhưng khi cuối năm thì mình xin đầy đủ chữ ký của giám đốc và đóng luôn cả dấu tròn vào phần chữ ký của giám đốc cho chắc chắn (tờ nào cũng vậy) vì mình cũng chưa biết quy định mới đó.

7. hellangles

hellangles Thiên sứ địa ngục

sẵn tiện cho mình hỏi luôn
    nếu như mình viết phiếu thu , phiếu chi sai thì có được xé bỏ đi để viết lại hay không?

8. hoaanh2912

hoaanh2912 If life is so short

Bạn cứ để nguyên ở quyển PT, PC , gạch hủy và viết tờ khác. Vậy thôi.

9. bibi2005

bibi2005 Thành viên hoạt động

Các bạn cho mình hỏi thế này, mình là kế toán nhưng hiện thời công ty không có thủ quĩ cho nên mình là người lập phiếu thu và thu tiền của KH, không có chữ ký của giám đốc,mình ký vào phần Người lập phiếu mà không ký vào phần thủ quĩ, các bạn cho mình hỏi nếu xảy ra tranh chấp gì về khoản tiền trên thì mình có phải chịu trách nhiệm PL gì không? .

10. hai2hai

hai2hai VNUNI Makes a difference

Phiếu chi 500 ngàn so với phiếu chi 5tr, 50tr, hay 500tr khác nhau thế nào? Ko có ai kiểm duyệt tài chính à? Quy chế tài chính thoải mái liệu có an toàn ko? Vấn đề kiểm soát tài chính như thế nào?

Ví dụ: có thể có quy chế kiểm soát là <5tr thì ko cần GĐ ký, 10tr trở lên thì có thể giám đốc "nào đó" ký, nhưng 50tr thì chắc nên nên có chữ ký của sếp rồi K nhỉ? :)