Một số thắc mắc về Kế toán Ngân hàng

• Thread starter reddragon
  • Ngày gửi
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Mình làm kế toán doanh nghiệp. Vừa qua mình tìm hiểu về kế toán Ngân hàng và có một số thắc mắc nhờ các bạn giải đáp giúp:
1.Doanh số nợ ngày, tháng, năm
Doanh số có ngày, tháng, năm
của tài khoản Tiền gởi khách hàng , Tài khoản Cho vay khách hàng là gì?

2.Công việc Chấm sổ phụ ngân hàng là công việc gì? ai là người làm việc này, và làm công việc này vào thời điểm nào trong tháng?

3.Đối với Kế toán Ngân hàng thì có bao nhiêu cách điều chỉnh 1 bút toán sai?
Và sử dụng cách nào là tốt nhất trong điều kiện công tác kế toán Ngân hàng hiện nay?
Rất mong nhận được sự giải đáp từ các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Vấn đề này mình đã tìm kiếm tài liệu để nghiên cứu, nhưng tới giờ vẫn chưa tìm ra được giải đáp. Mong anh letrans và các bạn giải đáp giúp.
Mình cảm ơn cám bạn rất nhiều,

N

nguyenduyphuong

Sơ cấp
7/9/06
19
0
1
36
Đỉnh núi thứ 2
xin loi anh em chua biet gi ve ke toan ngan hang

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Sao không có ai trả lời giúp em vậy. Không lẽ mọi người bó tay với những câu hỏi này sao. Mà anh Letrans đi đâu rồi nhỉ, sao không giúp em với.
Dù sao thì em cũng chờ sự phản hồi từ các anh chị WKT đấy. Vì em bó tay rồi.
Thanks,

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Có ai biết về những vấn đề này giúp mình với.
Ngày nào mình cũng lên mạng xem giải đáp những chắng thấy gì cả.:help:

Q

-_-QUYNHANH-_-

Guest
5/5/06
30
0
0
ha noi
:0frown: up lên nhé. Mình cũng quan tâm đến những vấn đề trên

L
Trước hết xin lỗi Red vì đã trả lời bạn hơi muộn vì lý do đi công tác!

Về vấn đề bạn hỏi, Letrans có một vài ý kiến như sau:

1. Doanh số:

Thực ra, bạn hiểu cụm từ "doanh số" một cách đơn giản là số phát sinh trên tài khoản. Nếu tổng hợp theo ngày thì nó là doanh số ngày, nếu theo tháng thì gọi là doanh số tháng.

Như mình đã đề cập tại bài viết về "Giới thiệu kế toán ngân hàng", tài khoản tiền gửi của khách hàng thuộc nhóm tài khoản "Nợ phải trả" (Đầu 4 - Liabilities) nên phát sinh tăng ghi bên Có và phát sinh giảm ghi bên Nợ.
Như vậy, doanh số Nợ được hiểu là số tiền gửi của khách hàng giảm (khách hàng rút tiền) trong ngày/tháng/năm. Ngược lại, doanh số Có là số tiền khách hàng gửi thêm vào ngân hàng trong ngày/tháng/năm.

Tài khoản cho vay khách hàng? Tài khoản cho vay khách hàng thuộc nhóm tài khoản tài sản của ngân hàng (TK loại 2): Đó là các tài khoản phản ánh tình hình cấp tín dụng dưới các hình thức của Tổ chức tín dụng hay nói nôm na là tài khoản theo dõi việc cho vay đối với khách hàng của ngân hàng. Tài khoản này thuộc nhóm tài sản nên nếu tăng (cho vay khách hàng tăng) thì ghi Nợ và nếu giảm (khách hàng trả nợ hoặc ngân hàng xử lý nợ) thì ghi Có.

2. Công việc chấm sổ phụ:

Chấm sổ phụ là công việc hàng ngày của kế toán viên và/hoặc giao dịch viên. Theo đó, tại thời điểm cuối ngày, giao dịch viên (Teller) cần phải thực hiện đối chiếu Sổ phụ (sổ chi tiết ghi chép các giao dịch) với các chứng từ, sổ quỹ, v.v... để đảm bảo khớp đúng giữa số liệu thực tế, các bút toán kế toán và số dư tiền mặt tại quỹ....Thông thường, sau khi Teller thực hiện công việc này, Teller còn phải in bảng kê giao dịch và chuyển cho Kiểm soát viên để kiểm tra, chấm lại. sau đó mới chuyển chứng từ và bảng tổng hợp liệt kê giao dịch đi lưu trữ.

Bên cạnh công tác này, công việc chấm sổ phụ ngân hàng còn xuất hiện trong công tác đối chiếu giữa nhân viên kế toán ngân hàng với các khách hàng. Xem thêm tại Sổ phụ ngân hàng

3. Đối với việc điều chỉnh sai sót: Cái này bạn có thể tham khảo Quy định của Luật kế toán - Tôi nhớ có một điều quy định rất rõ về nội dung này. (hình như là điều 27, 28, 29 gì đó).

Chúc vui va thành công,
Cheers,

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Có được giải đáp từ anh letrans em mừng "hết lớn" luôn. Em cảm ơn anh rất nhiều.
Ah, sẵn đây cho em hỏi thêm 1 chút xíu nữa nhé: em thấy đối với kế toán doanh nghiệp thì TK 131 vẫn được phép có số dư bên có, TK 331 vẫn được phép có số dư bên nợ. Vậy đối với KT ngân hàng: TK cho vay khách hàng có thể có số dư bên có không, TK tiền gởi khách hàng có thể có số dư bên nợ không?
Anh giải đáp giúp em với nhé.

L
Có được giải đáp từ anh letrans em mừng "hết lớn" luôn. Em cảm ơn anh rất nhiều.
Ah, sẵn đây cho em hỏi thêm 1 chút xíu nữa nhé: em thấy đối với kế toán doanh nghiệp thì TK 131 vẫn được phép có số dư bên có, TK 331 vẫn được phép có số dư bên nợ. Vậy đối với KT ngân hàng: TK cho vay khách hàng có thể có số dư bên có không, TK tiền gởi khách hàng có thể có số dư bên nợ không?
Anh giải đáp giúp em với nhé.

HIện nay, quy định hiện hành vẫn chưa cho phép thực hiện như vậy. Một ví dụ rất điển hình cho vấn đề này là nghiệp vụ "Thấu chi" của khách hàng (cho phép khách hàng được chi vượt số tiền gửi tại NH). Đối với nghiệp vụ này, NH vẫn phải thực hiện chuyển sang tài khoản cho vay khách hàng (Tức là nếu dư Nợ TK Tiền gửi của khách hàng thì chuyển sang Dư Nợ của Tài khoản CHo vay khách hàng).

Vậy nhé, khi cơ chế cho phép, chúng ta sẽ quay lại với nội dung này!

Okie?

R

reddragon

Trung cấp
12/7/06
58
0
0
Bình Định
Quả thật khi nghiên cứu về Kế toán Ngân hàng em có rất nhiều thắc mắc nhưng chẳng biết hỏi ai. Cũng may là có anh Letrans. Chắc sau này em sẽ còn nhiều thắc mắc nữa, mong rằng anh Letrans sẽ tiếp tục giải đáp giúp em.
Em cảm ơn anh Letrans và WKT rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA