Cách hạch toan hàng đền bù

• Thread starter hoa1973
  • Ngày gửi
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Cả nhà có ai biết chỉ giúp dum em với, công ty em mua hạt giống (mua ở nước ngoài) về bán lại cho khách hàng nhưng trong đó có một loại không đạt chất lượng. Sau khi làm việc thì bên đối tác đồng ý đền bù lại số hàng đó và em cũng đem lại số hàng đó bù lại cho khách hàng, vậy cho em hỏi:
1. Số hàng đó em phải hạch toán như thế nào và giá trị là bao nhiêu?
2. Em phải xuất hóa đơn như thế nào?
Em chưa có kinh nghiệm có anh chị nào biết giúp dùm em với. Xin cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Không có anh chị nào giúp dùm em với à ?!! Vui lòng giúp em với, em đang cần mà!!!!!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cả nhà có ai biết chỉ giúp dum em với, công ty em mua hạt giống (mua ở nước ngoài) về bán lại cho khách hàng nhưng trong đó có một loại không đạt chất lượng. Sau khi làm việc thì bên đối tác đồng ý đền bù lại số hàng đó và em cũng đem lại số hàng đó bù lại cho khách hàng, vậy cho em hỏi:
1. Số hàng đó em phải hạch toán như thế nào và giá trị là bao nhiêu?
2. Em phải xuất hóa đơn như thế nào?
Em chưa có kinh nghiệm có anh chị nào biết giúp dùm em với. Xin cám ơn nhiều!
Có nhiều cách xử lý tình huống này.

Về bản chất số hàng này bạn không được hưởng gì mà đền bù cho khách hàng do hàng đã giao không đạt chất lượng. Theo mình thì có một số cách hạch toán:
- Hạch toán qua tài khoản phải trả khác:
Khi nhập hàng: Nợ TK Hàng/Có TK Phải trả khác
Khi giao trả khách hàng: Nợ TK Phải trả khác/Có TK Hàng.

- Hạch toán vào thu nhập/chi phí:
Khi nhập hàng: Nợ TK Hàng/Có TK Thu nhập khác
Khi giao hàng: Nợ TK Chi phí khác/Có TK Hàng

Về hóa đơn: Bạn có thể xuất hóa đơn ghi nội dung là xuất bù hàng kém chất lượng không thu tiền.

Cách xử lý hóa đơn khác: Đề nghị bên mua xuất hóa đơn trả lại, sau đó xuất hóa đơn mới (tổng thuế không ảnh hưởng).

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Cám ơn bài trả lời của bạn Hiền nhưng bạn ơi cho mình hỏi thêm: khi mình đề nghị bên mua xuất trả lại tờ hóa đơn đó là trả sao? hóa đơn đó người ta mua 10 mặt hàng nhưng trong đó chỉ có 2 mặt hàng là kém chất lượng mình phải đền bù (bên mua là người nông dân) mình chưa rõ lắm chỗ này bạn có thể giúp mình rõ hơn chút nhé, cám ơn bạn nhiều!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cám ơn bài trả lời của bạn Hiền nhưng bạn ơi cho mình hỏi thêm: khi mình đề nghị bên mua xuất trả lại tờ hóa đơn đó là trả sao? hóa đơn đó người ta mua 10 mặt hàng nhưng trong đó chỉ có 2 mặt hàng là kém chất lượng mình phải đền bù (bên mua là người nông dân) mình chưa rõ lắm chỗ này bạn có thể giúp mình rõ hơn chút nhé, cám ơn bạn nhiều!
Có thể có 2 cách xử lý hóa đơn:

Cách 1: Xuất hóa đơn ghi là xuất hàng bù không thu tiền (kèm theo biên bản)

Cách 2: Xử lý hóa đơn như hàng bán bị trả lại.

Bạn xem hướng dẫn xử lý hóa đơn đối với trường hợp hàng bị trả lại trong thông tư 39:

2.8. Tổ chức, cá nhân mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT (nếu có).

Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA