Thuế TNCN dưới 60 tr đồng có phải làm quyết toán thuế?

• Thread starter elita1983
  • Ngày gửi
E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
Công ty mình có một số nhân viên tiền lương hàng tháng thì không quá 5tr, nhưng vài tháng nhờ vào tiền làm thêm giờ, hoặc tiền thưởng thì thu nhập lại vượt trội trên 5tr ( vd : tháng 1,2,3 lương dưới 5tr, khoảng 3,5 tr nhưng đến tháng 4 nhờ làm thêm giờ và tiền thưởng 30/4 thì lương tăng trên 5tr, khoảng 6 tr ) như vậy mình có phải đi đăng ký MST cá nhân và nộp thuế TNCN cho họ những tháng trên 5tr đó không ? Vì nếu tính tổng tiền lương cuối năm của họ thì chắc chắn dưới 60tr và số tháng trên 5 tr chỉ 1 hay 2 tháng thôi.

Mong các bạn chỉ mình cách giải quyết, mình đang lo lắng lắm, vì quyết toán thuế TNCN năm 2006 đã hết hạn, mà trong năm 2006 lại có 2 tháng có nhân viên trên 5 tr nhưng tổng thu nhập lại dưới 60tr, kiểu này nếu mình không làm cẩn thận chắc bị phạt nặng lắm. Mình lại mới làm kế toán, chưa có kinh nghiệm, chị kế toán cũ thì nghỉ làm rồi, mà trong năm 2006 chỉ chẳng kê khai thuế TNCN gì hết,thế mới mệt chứ...... :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Bạn nên hỏi lại Cục thuế quản lý bạn. Ở mình, họ tư vấn và mình đã làm. Đó là bạn yêu cầu những người chịu thuế TNCN trong một vài tháng trên viết một đơn cam kết là tạm thời không nộp thuế TNCN vì ước tính tổng TNCN năm dưới 60tr. Bạn gửi danh sách đó cho Cục thuế và cuối năm là quyết toán thuế TNCN cho họ bình thường.

K

kimthuy

Guest
25/11/06
30
0
0
Khanh Hoa
Ban đừng lo. Vì tổng thu nhập 1 năm mà mỗi nhân viên nhận được từ 60 triệu trở xuống thì không vấn đề gì. Không cần kê khai gì đâu.

E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
Mình cám ơn các bạn nhiều lắm ,có điều mình lo lắng ở chỗ : như bạn kimthuy nói thì không cần phải kê khai, nhưng nếu cơ quan thuế nhìn vào bảng lương thì họ sẽ thấy ngay có 2 tháng có nhân viên thu nhập trên 5 tr ( mặc dù cả năm chắc chắn dưới 60tr), nhiều khi họ sẽ dựa vào đó mà phạt mình, nếu mình làm như hanhlinh thì bây giờ mà nộp quyết toán thuế là quá trễ rồi, mình không biết phải làm sao nữa. Có gì mong các bạn giúp mình cách xử lý.

T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
47
Huế -HCM
nhưng nếu cơ quan thuế nhìn vào bảng lương thì họ sẽ thấy ngay có 2 tháng có nhân viên thu nhập trên 5 tr ( mặc dù cả năm chắc chắn dưới 60tr), nhiều khi họ sẽ dựa vào đó mà phạt mình
.
Nếu chắc chắn cả năm không quá 60tr, thì bạn đưa bảng tổng hợp tiền lương cho họ xem, họ căn cứ vào đâu để phạt mình.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Thực tế thì họ có quyền phạt đấy bạn ạ vì nếu tháng nào phát sinh thu nhập trên 5tr thì phải kê khai và đóng thuế. Số tiền này là tạm nộp vào NSNN thôi. NĐịnh có rồi mà, và vào cuối năm thì làm quyết toán để bổ sung nộp thiếu (hay thừa). Mình cũng quyết toán chậm đấy. Tháng 7 năm 2006 mà mình mới quyết toán cho năm 2005. Mình nghĩ tùy theo bạn trình bày với cục thuế ntn. Vì cơ quan mình cũng thay đổi nhân viên kế toán cho nên họ thông cảm thôi.

E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
Như vậy là mình cứ làm quyết toán thuế đúng không bạn, cho mình hỏi thêm 1 cái là mình có phải đi đăng ký "mã số thuế" cho các nhân viên đó không nhỉ, vì nếu nhìn thực tế thì họ đâu phải là người có thu nhập cao thường xuyên, 1 năm chỉ có 1 hay 2 tháng thôi ( nếu tháng đó họ vừa làm thêm và vừa có tiền thưởng lễ như 30/4, 2/9 ), còn không thì toàn dưới 5 tr.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Theo mình là ko phải kê khai nọp thuế cá nhân cho 2 tháng đó đâu. Trên bảng luơng 2 tháng đó bạn cú khấu trù thuế TNCN nhung đến bảng luơng tháng 12 thì bạn có bảng tỏng hợp thu nhập cả năm chúng minh họ có thu nhập dưới 60tr. Thì bạn trả lại só tiền đã tạm khấu trù kỳ trước vào tháng 12 cho họ. Thế là vùa ko phải kê khai nọp thuế và vùa ko phải lo bị phạt.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Như mình đã làm thì không phải đi đăng ký MST. Cảm ơn Bong05 vì mình được biết thêm một cách làm khác nữa.

E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
Cám ơn bạn Bong05, theo cách của bạn thì mình không cần phải kê khai nộp thuế đúng không bạn, cho mình hỏi tiếp nha ( mong các bạn thông cảm vì mình mới làm kế toán từ tháng 2 nên vào một cái mà phải làm Quyết toán năm 2006 nên rất khó khăn).
Lương hàng tháng công ty mình trả qua ngân hàng, nên không thể làm bảng lương khác được, những tháng năm 2006 có thu nhập trên 5tr, chị KT cũ chẳng khấu trừ thuế gì hết, người ta lãnh được 6tr là cứ trả luôn 6 tr thế mới chết chứ, nên bây giờ mình rất khó khăn về cách giải quyết :

Đầu tiên là những tháng đó chẳng có tiền khấu trừ gì hết, nếu mình thêm cột khấu trừ vào thì sẽ không khớp với bảng lương của ngân hàng, nếu để y bảng lương vậy thì bị phạt là chắc. Giúp mình việc này với.

Tiếp theo là nếu mình làm theo cách của bạn Bong05, thì Bong05 cho mình hỏi luôn là mình có phải làm quyết toán thuế TNCN năm 2006 không ? Bây giờ nộp thì như thế nào nhỉ, chắc phạt nhiều lắm.

Cuối cùng là 2 tháng vừa rồi của năm 2007, có nhiều nhân viên làm thêm giờ, lại thêm tiền thưởng nên trên 5tr, gửi qua ngân hàng nên bảng lương từ sổ phụ ngân hàng chắc chắn sẽ hiện rõ trên 5tr, vậy thì tháng 3 mình kê khai và khấu trừ bù 2 tháng 1,2 có được không, hay tháng nào thì khấu trừ tháng đó, như thế này thì mình giải quyết sao đây ?????

Giúp mình 3 điều trên với, mình đang rối bù đây, không biết làm thế nào về vụ lương này hết.

Hic ...... chị KT cũ công ty mình ác thiệt,không chỉ bảo gì thì thôi bây giờ mình còn phải lo hết .......

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Đầu tiên là những tháng đó chẳng có tiền khấu trừ gì hết, nếu mình thêm cột khấu trừ vào thì sẽ không khớp với bảng lương của ngân hàng, nếu để y bảng lương vậy thì bị phạt là chắc. Giúp mình việc này với.
Cái này đã làm năm cũ ròi. Bạn làm 1 bảng tỏng hợp thu nhập tiền luơng của nhũng người đó để chúng minh là họ ko có thu nhập trên 60tr/1 năm là đc. Đùng lo gi cả ko bị phạt đâu. Thuế TNCN QT theo năm mà.
Cuối cùng là 2 tháng vừa rồi của năm 2007, có nhiều nhân viên làm thêm giờ, lại thêm tiền thưởng nên trên 5tr, gửi qua ngân hàng nên bảng lương từ sổ phụ ngân hàng chắc chắn sẽ hiện rõ trên 5tr, vậy thì tháng 3 mình kê khai và khấu trừ bù 2 tháng 1,2 có được không, hay tháng nào thì khấu trừ tháng đó, như thế này thì mình giải quyết sao đây ?????
Về tiền luơng tháng 2 Cty bạn đã trả qua NH ròi mà luơng tháng 3 lại dưới 5tr thì bạn đùng khấu trù của họ( làm về vấn đề này rất nhạy cảm nếu mình ko khéo sẽ bị nhũng nguoi đó nói mình chẳng ra sao đâu) đến khi nào có thu nhập trên 5 tr thì bạn hãy khấu trù. Đến cuối năm khi tính luơng tháng 12 nếu thu nhập BQ trên 60tr thì bạn tính thuế TNCN của họ nếu tiền thuế bạn đã thu trong năm ít hơn só thục nọp thì bạn thu thêm khấu trù vào tiền luơng tháng 12. Còn nếu thu nhiều hơn só thục nọp thì bạn trả lại vào tháng 12. Bạn cu coi nó la 1 viec binh thuong nhé đùng căng thẳng thế. Có gi vướng mắc chat cho minh : maiminhtien@ yahoo.com trong gio hành chính nhé.

E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
uhm, mình hiểu rồi, có gì thắc mắc mình sẽ liên lạc qua mail cho Bong05 nha

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn nên tuân thủ theo luật mà làm. Nếu trốn thuế thì kế toán có được lợi lộc gì đâu? Đó là mình ví dụ thế.

Theo quy định, nếu tháng nào có thu nhập chịu thuế TNCN phát sinh thì phải nộp tờ khai chậm nhất là ngày 10 và nộp thuế chậm nhất là ngày 25 của tháng sau. Cuối năm, làm quyết toán thuế một lần nữa để xác định chính xác số thuế phải nộp. Nếu nộp thừa thì Nhà nước sẽ thoái trả thuế, nếu nộp thiếu thì phải nộp thêm.

Đối với trường hợp của bạn elita1983, đã không kê khai hàng tháng, thu nhập cả một năm cũng chưa đủ để đóng thuế thì khỏi cần làm quyết toán thuế TNCN nữa.