Từ năm 2014, các khoản chi phúc lợi cho nlđ được tính vào chi phí hợp lý!

  • Thread starter amtich
  • Ngày gửi
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Theo Nghị định 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều về Thuế, các khoản chi có tính chất phúc lợi dành cho Người lao động được tính vào chi phí hợp lý khi tính Thuế TNDN. Điều kiện là phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và tổng mức chi không quá 01 tháng lương bình quân trong năm tính thuế, cụ thể được qui định tại khoản 4, điều 1 của NĐ như sau:

"Các khoản chi được trừ bao gồm những khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho Người lao động mà Doanh nghiệp có hóa đơn, chứng từ theo qui định như:

- Chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động;

- Chi nghỉ mát,;

- Chi hỗ trợ điều trị;

- Chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo;

- Chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau;

- Chi khen thưởng con cái người lao động có thành tích tốt trong học tập;

- Chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động

- Và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính…

Lưu ý:

- Tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế.

- Áp dụng từ kỳ tính Thuế TNDN năm 2014.

Tải file (thông cảm mình không đính kèm file được): http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1&_page=1&mode=detail&document_id=176382

.
 
  • Like
Reactions: HaiTam and Hien
N

nguyenngoc65

Sơ cấp
14/5/10
59
0
6
Binh Duong
Chào các anh, chị!

Theo Nghị định 91. Từ năm 2014 thì những khooản chi liên quan tới phúc lợi cho người lao động thì được đưa vào chi phí được trừ. Vậy chi bốc thăm trúng thưởng cuối năm nếu có đủ hóa đơn chứng từ thì có được tính vào chi phí được trừ? Và thuế thu nhập cá nhân thì tính như thế nào?

Anh, chị giúp em?
 
T

thanh8706

Sơ cấp
25/11/14
6
0
1
33
Chào các tiền bối !
Theo Nghị định 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều về Thuế, các khoản chi có tính chất phúc lợi dành cho Người lao động được tính vào chi phí hợp lý khi tính Thuế TNDN. Điều kiện là phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và tổng mức chi không quá 01 tháng lương bình quân trong năm tính thuế,
Em đang phải làm báo cáo cho các khoản chi phúc lợi này mà em chưa biết phải làm như thế nào ( thông tư có hiệu lực từ 15/11/2014 vậy thì năm 2014 các khoản chi này có thể chi tối đa là bao nhiêu)
Mong các tiền bối giúp đỡ em để em có báo cáo nộp cho sếp.
Em xin cảm ơn !
 
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,252
1,472
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các tiền bối !
Theo Nghị định 91/2014/NĐ-CP ngày 01/10/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều về Thuế, các khoản chi có tính chất phúc lợi dành cho Người lao động được tính vào chi phí hợp lý khi tính Thuế TNDN. Điều kiện là phải có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và tổng mức chi không quá 01 tháng lương bình quân trong năm tính thuế,
Em đang phải làm báo cáo cho các khoản chi phúc lợi này mà em chưa biết phải làm như thế nào ( thông tư có hiệu lực từ 15/11/2014 vậy thì năm 2014 các khoản chi này có thể chi tối đa là bao nhiêu)
Mong các tiền bối giúp đỡ em để em có báo cáo nộp cho sếp.
Em xin cảm ơn !
Nghị định 91 nói rằng các quy định sửa đổi thuế TNDN (Điều 1 NĐ 91) áp dụng từ kỳ tính thuế 2014 nên bạn cứ tính cả năm thôi chứ không cần phải tính theo số tháng tính từ tháng 11.
 
  • Like
Reactions: amtich
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
31
cần thơ
mình chi tiền mặt trực tiếp cho người lao động thì sao ạh, vì đâu có hoá đơn gì đâu?
 
H

hongmit

Sơ cấp
22/4/09
43
0
6
hatay
Chi trực tiếp cho người lao động không nhất thiết là phải có hoá đơn, bạn có chứng từ hợp lý hợp lệ là được rồi.
 
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,252
1,472
113
Hà Nội - Thái Nguyên
mình chi tiền mặt trực tiếp cho người lao động thì sao ạh, vì đâu có hoá đơn gì đâu?
Các khoản chi trực tiếp bằng tiền như hiếu hỉ, hỗ trợ ốm đau, khen thưởng con học tập giỏi,... không có hóa đơn nhưng phải có các chứng từ liên quan thì mới được xác định là chi phí được trừ như Phiếu chi, Quy chế chi tiêu của công ty, Quyết định chi được duyệt.
 

Thành viên trực tuyến

  • phanhuong91

Xem nhiều

TEXT LINK