Giá bán trên HĐ thấp hơn giá vốn

• Thread starter mrbinbd
  • Ngày gửi
M

mrbinbd

Guest
3/10/14
6
0
1
36
ACE cho mình hỏi vấn đề này:
Cty mình là NPP nước giải khát cho Coca, giá nhập trên hóa đơn là 100.000đ. Nếu NPP tự vận chuyển hàng từ kho của Coca về kho NPP thì được Coca trả phí vận chuyển là 4.000đ/thùng. Phí VC này được 2 bên ký hợp đồng vận chuyển riêng, và tách biệt với hợp đồng phân phối, giống như NPP bán hàng cho Coca và Coca thuê NPP vận chuyển hàng về kho. Hàng tháng cty mình đều xuất hóa đơn vận chuyển cho Coca và qua tháng sau sẽ cấn trừ tiền vc này vào đơn hàng khi mua hàng. Nói vậy để ACE hiểu phí VC ko phải là khoản hổ trợ hay chiết khấu.

Do có cái phí VC đó nên nhiều NPP bán phá giá là 98.000đ, xét ra là thấp hơn giá vốn nhưng cuối tháng thì vẫn còn lãi 2.000đ, vấn đề là bây giờ cty mình xuất hoa đơn đầu ra là 98.000đ có được ko, vì trên thực tế cty mình bán 98.000đ để cạnh tranh. nếu thuế có làm khó thì mình xử lý như thế nào

Rất cảm ơn anh/chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Theo TT156 hướng dẫn Luật quản lý Thuế, cơ quan Thuế có quyền ấn định giá bán khi:

"b) Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường.

Cơ quan thuế có thể tham khảo giá hàng hoá, dịch vụ do cơ quan quản lý nhà nước công bố cùng thời điểm, hoặc giá mua, giá bán của các doanh nghiệp kinh doanh cùng ngành nghề, cùng mặt hàng hoặc giá bán của doanh nghiệp kinh doanh cùng mặt hàng có qui mô kinh doanh và số khách hàng lớn tại địa phương để xác định giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường làm căn cứ ấn định giá bán, giá mua và số thuế phải nộp."

Việc bán hàng dưới giá vốn không phải là bất thường, phụ thuộc vào chính sách kinh doanh của cty cũng như giá cả thị trường theo thời điểm. Nếu phản ánh đúng giá thị trường (hoặc chênh lệch ít) thì không vấn đề gì. Trong trường hợp giảm giá theo chính sách công ty, bán dưới giá thị trường (đáng kể) thì cần Đăng ký chương trình khuyến mại - giảm giá hàng bán để phù hợp theo qui định về Luật xúc tiến thương mại, nếu ko sẽ bị Thuế ấn định giá nếu chênh lệch lớn ảnh hưởng tới số thuế phải nộp.

namkim

namkim

Trung cấp
ACE cho mình hỏi vấn đề này:
Cty mình là NPP nước giải khát cho Coca, giá nhập trên hóa đơn là 100.000đ. Nếu NPP tự vận chuyển hàng từ kho của Coca về kho NPP thì được Coca trả phí vận chuyển là 4.000đ/thùng. Phí VC này được 2 bên ký hợp đồng vận chuyển riêng, và tách biệt với hợp đồng phân phối, giống như NPP bán hàng cho Coca và Coca thuê NPP vận chuyển hàng về kho. Hàng tháng cty mình đều xuất hóa đơn vận chuyển cho Coca và qua tháng sau sẽ cấn trừ tiền vc này vào đơn hàng khi mua hàng. Nói vậy để ACE hiểu phí VC ko phải là khoản hổ trợ hay chiết khấu.

Do có cái phí VC đó nên nhiều NPP bán phá giá là 98.000đ, xét ra là thấp hơn giá vốn nhưng cuối tháng thì vẫn còn lãi 2.000đ, vấn đề là bây giờ cty mình xuất hoa đơn đầu ra là 98.000đ có được ko, vì trên thực tế cty mình bán 98.000đ để cạnh tranh. nếu thuế có làm khó thì mình xử lý như thế nào

Rất cảm ơn anh/chị

Về hoạt động kinh doanh nói chung thì không thể có chuyện một doanh nghiệp nào đó bán hàng hóa đầu ra thấp hơn giá vốn hàng hóa mua vào trừ trường hợp hàng hóa đó bị hư hỏng, tổn thất hoặc kém chất lượng…

Theo quy định tại điểm e khỏan 1 điều 37 của Luật quản lý thuế thì trường hợp doanh nghiệp xuất bán hàng hóa thấp hơn giá vốn được coi là hành vi vi phạm pháp luật về thuế và trong trường hợp này nếu doanh nghiệp đang nộp thuế theo phương pháp kê khai thì sẽ bị cơ quan thuế chuyển sang phương pháp ấn định về thuế

“ Điều 37. Ấn định thuế đối với người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai trong trường hợp vi phạm pháp luật về thuế

1. Người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định thuế trong các trường hợp sau đây:

e) Mua, bán, trao đổi và hạch toán giá trị hàng hoá, dịch vụ không theo giá trị giao dịch thông thường trên thị trường

Trường hợp này bạn nên tìm phương pháp khác để xuất hóa đơn hợp lý
ví dụ hợp đồng thêm điều khoản chiết khấu thanh toán .....
Thân

• Like
Reactions: duongduong88
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Bạn nói nếu cty tự vc thì coca sẽ chi trả 4000đ/thùng cho cty bạn, 4000đ/thùng này bạn phải chi trả tiền thuê xe, hay nếu xe cty thì phải chi trả tiền xăng, tài xế, khấu hao xe...do đó đâu phải cty đc hưởng trọn 4000đ này đâu, mà bạn nói nếu bán giá 98000đ, cty vẫn còn lời 2000đ, việc bán thấp hơn gía vốn thường chỉ diễn ra trong thời gian nào đó, tùy theo chiến lược KD của mỗi cty, nếu cty bạn đừng bị lỗ triền miên như Metro thì ko lo gì

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Theo quy định tại điểm e khỏan 1 điều 37 của Luật quản lý thuế thì trường hợp doanh nghiệp xuất bán hàng hóa thấp hơn giá vốn được coi là hành vi vi phạm pháp luật về thuế và trong trường hợp này nếu doanh nghiệp đang nộp thuế theo phương pháp kê khai thì sẽ bị cơ quan thuế chuyển sang phương pháp ấn định về thuế
Thân
Qui định thấp hơn giá thị trường chứ có phải giá vốn đâu bạn?

T

Trần Thị Hà Thu

Guest
3/10/14
2
0
1
35
Thông qua bài của bạn amtich cho em hỏi một chút: Nếu giá bán gấp 5 lần giá vốn thì có vấn đề gì ko ah? Bên cty em là NPP dược phẩm, hóa đơn xuất cho khách hàng A là 20k nhưng lại xuất cho khách hàng b là 110k. ACE hiểu rõ về vấn đề này hướng dẫn giùm em.
Em cảm ơn!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Thông qua bài của bạn amtich cho em hỏi một chút: Nếu giá bán gấp 5 lần giá vốn thì có vấn đề gì ko ah? Bên cty em là NPP dược phẩm, hóa đơn xuất cho khách hàng A là 20k nhưng lại xuất cho khách hàng b là 110k. ACE hiểu rõ về vấn đề này hướng dẫn giùm em.
Em cảm ơn!
Mình có hỏi một chị bên thuế, chị ấy bảo chỉ cho phép bán ko đc thấp hơn 50% giá vốn, còn việc bạn bán giá cao bao nhiu là quyền của bạn, tuy nhiên việc bạn bán hàng như thế nếu có xuất hoá đơn, dể gây cho thuế thắc mắc, khi đó bạn chịu khó giải trình nha

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Em cảm ơn!

Tùy vào sự ảnh hưởng của nghiệp vụ tới KQKD trong kỳ, nếu ko đáng kể thì chẳng có gì quan trọng. Muốn trả lời câu hỏi này cần biết sản phẩm của DN bạn có được cơ quan Nhà nước qui định riêng về giá bán hay không. Trong trường hợp khống chế giá bán (ví dụ mặt hàng sữa) thì bán cao quá sẽ vi phạm qui định, ngược lại bán thấp quá so với giá thị trường cũng ảnh hưởng tới số Thuế phải nộp.

Ngoài ra nếu bán với giá chênh lệch giữa các cty mà hàng hóa luân chuyển lòng vòng có thể tác động tới việc điều chỉnh lợi nhuận - phân phối lợi nhuận giữa các cty với nhau, cũng có thể ảnh hưởng trong trường hợp DN đang được hưởng ưu đãi về Thuế TNDN, các cty muốn có BCTC đẹp để thực hiện mục đích riêng...

Bạn có thể giải thích rõ hơn về ấn định về thuế được không bạn.

Ví dụ cơ quan Thuế khi kiểm tra chứng minh được giá sản phẩm A là 10 đồng, nhưng DN bán với giá 5 đồng - tính Thuế GTGT và TNDN theo giá này mà ko có cơ sở thuyết phục, lúc đó Thuế có quyền ấn định giá bán theo giá thị trường 10 đồng - đồng thời truy thu phần Thuế GTGT và TNDN theo giá này.

• Like
Reactions: dungnguyencdc
M

mrbinbd

Guest
3/10/14
6
0
1
36
Cảm ơn anh/chị đã hổ trợ. Mình xin nói rõ hơn tí
Cty mình mỗi tháng bán 50.000 thùng , nhập vào 100.000 bán ra 98.000 . Phần này lỗ 100tr
Tiền vận chuyển 4.000đ cho 50.000 thùng thì được 200tr tính ra cty vẫn còn lãi 100tr, trừ chi phí nhân viên, xăng dầu, thuê xe thì còn lại khoảng 30tr/tháng. Nhưng cái này là phải xuất giá trên hđ bán ra là 98.000.
Nếu giờ cty xuất hđ đầu ra là 100.000 (bằng giá vốn) thì lợi nhuận tăng lên thêm 100tr, nhưng trên thực tế cty đâu có đạt được lợi nhuận này vì luôn bán dưới giá vốn để cạnh tranh nên tháng nào cũng phải mua thêm hóa đơn xăng dầu, thuê xe để nâng chi phó, do cty là NPP bán lẽ nên ko có hđ với các đối tác là cty mà phần lớn là cửa hàng, tạp hóa nên ko có ký hđ mua bán. Mình nghĩ cái này là cty đang tìm cách làm cho hợp lệ chứ ko phải cố tình trốn thuế

Anh/chị giúp với hic

namkim

namkim

Trung cấp
[QUOTE
Qui định thấp hơn giá thị trường chứ có phải giá vốn đâu bạn?
="dungnguyencdc, post: 3969869, member: 720346"]Bạn có thể giải thích rõ hơn về ấn định về thuế được không bạn.[/QUOTE]

Bạn căn cứ giá thì trường để quyết định cách thực hiện cho đúng
Ấn định Thuế là ấn định mức thuế tính trên doanh thu

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Mình có hỏi một chị bên thuế, chị ấy bảo chỉ cho phép bán ko đc thấp hơn 50% giá vốn, còn việc bạn bán giá cao bao nhiu là quyền của bạn, tuy nhiên việc bạn bán hàng như thế nếu có xuất hoá đơn, dể gây cho thuế thắc mắc, khi đó bạn chịu khó giải trình nha
Trường hợp này được qui định trong Luật xúc tiến Thương mại, hình thức khuyến mại ko được bán với giá dưới 50% giá vốn. Còn hàng hóa giảm giá, mất phẩm chất trong thời gian lưu kho thì vẫn bán với giá thanh lý bình thường, thậm chí là phải tiêu hủy nếu không tiêu thụ được.

namkim

namkim

Trung cấp
Cảm ơn anh/chị đã hổ trợ. Mình xin nói rõ hơn tí
Cty mình mỗi tháng bán 50.000 thùng , nhập vào 100.000 bán ra 98.000 . Phần này lỗ 100tr
Tiền vận chuyển 4.000đ cho 50.000 thùng thì được 200tr tính ra cty vẫn còn lãi 100tr, trừ chi phí nhân viên, xăng dầu, thuê xe thì còn lại khoảng 30tr/tháng. Nhưng cái này là phải xuất giá trên hđ bán ra là 98.000.
Nếu giờ cty xuất hđ đầu ra là 100.000 (bằng giá vốn) thì lợi nhuận tăng lên thêm 100tr, nhưng trên thực tế cty đâu có đạt được lợi nhuận này vì luôn bán dưới giá vốn để cạnh tranh nên tháng nào cũng phải mua thêm hóa đơn xăng dầu, thuê xe để nâng chi phó, do cty là NPP bán lẽ nên ko có hđ với các đối tác là cty mà phần lớn là cửa hàng, tạp hóa nên ko có ký hđ mua bán. Mình nghĩ cái này là cty đang tìm cách làm cho hợp lệ chứ ko phải cố tình trốn thuế

Anh/chị giúp với hic

Ko ai đi buôn mua cao bán thấp cả nha bạn. bạn mua vào cao , bán ra thấp , thuế ra nhiều hơn vào được hoàn và liên tục lỗ
Thuế sẽ hỏi thăm bạn. vì vậy bạn cân nhắc không bị thuế Ấn định là không tốt
Vđề các doanh nghiệp tự cân đối giá bán với trường hợp không thấp hơn giá vốn hoặc do hàng hóa bị giảm chất lượng...

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
@mrbinbd: Vậy các đại lý khác bán theo giá nào? Theo mình tốt nhất bạn trao đổi với nhà cung cấp xem có điều chỉnh luôn phần vận chuyển trên hóa đơn mua vào được không? Thay vì bên bạn xuất HĐ vận chuyển thì giảm giá vốn đầu vào tốt hơn. Còn không thì giá này phải phù hợp với giá thị trường và đảm bảo DN có lãi, và bạn cần có cơ sở giải trình nếu bị kiểm tra. Nếu ko thì để bên nhà cung cấp xuất giá 100 kèm theo vận chuyển luôn, hoặc bạn chọn cách xuất theo giá trên 100 và buộc phải tìm đầu vào hợp lý vì thực tế cty bạn ko thu được tiền về theo giá xuất.

@namkim: Thực tế nhập với giá 100, nhưng xuất với giá 98 + 4 đồng vận chuyển nên thuế đầu ra lớn hơn đầu vào rồi mà.

M

mrbinbd

Guest
3/10/14
6
0
1
36
Ko ai đi buôn mua cao bán thấp cả nha bạn. bạn mua vào cao , bán ra thấp , thuế ra nhiều hơn vào được hoàn và liên tục lỗ

Xét về lý thì đúng như bạn nói, nhưng cái này là chuyện thực tế trên thị trường, các NPP khác đều bán giá 98 vì họ cũng có 4k vận chuyển như mình và cuối tháng cty mình đâu có lỗ đâu, vẫn lời 30tr mà. Cái khó là giờ làm sao cho nó hợp lý thôi, vì bên mình đâu có trốn thuế hay gian lận vì chỉ bán 98k thôi, cái này có thể kiểm tra ngoài thị trường. Chứ mai mốt thuế nó hỏi mình trả lời là do nhũng NPP khác bán phá giá, lấy tiền vận chuyển bù vào. Ko biết có chịu ko

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Nhưng nói như bạn nếu cty bạn ko vận chuyển, vậy trong 50.000 thùng này chi phí vận chuyển Cocacola tính cho bạn là 200tr, trong khi bên bạn vận chuyển có 70tr, vậy coca đang lãi 130tr trong số tiền này!? Nếu bên bạn ko vận chuyển và nhập theo giá 100 đồng thì ko có lãi được. Nếu vậy khả năng cao là bên bạn đang bán phá giá so với thị trường rùi.

namkim

namkim

Trung cấp
Xét về lý thì đúng như bạn nói, nhưng cái này là chuyện thực tế trên thị trường, các NPP khác đều bán giá 98 vì họ cũng có 4k vận chuyển như mình và cuối tháng cty mình đâu có lỗ đâu, vẫn lời 30tr mà. Cái khó là giờ làm sao cho nó hợp lý thôi, vì bên mình đâu có trốn thuế hay gian lận vì chỉ bán 98k thôi, cái này có thể kiểm tra ngoài thị trường. Chứ mai mốt thuế nó hỏi mình trả lời là do nhũng NPP khác bán phá giá, lấy tiền vận chuyển bù vào. Ko biết có chịu ko

@mrbinbd: Vậy các đại lý khác bán theo giá nào? Theo mình tốt nhất bạn trao đổi với nhà cung cấp xem có điều chỉnh luôn phần vận chuyển trên hóa đơn mua vào được không? Thay vì bên bạn xuất HĐ vận chuyển thì giảm giá vốn đầu vào tốt hơn. Còn không thì giá này phải phù hợp với giá thị trường và đảm bảo DN có lãi, và bạn cần có cơ sở giải trình nếu bị kiểm tra. Nếu ko thì để bên nhà cung cấp xuất giá 100 kèm theo vận chuyển luôn, hoặc bạn chọn cách xuất theo giá trên 100 và buộc phải tìm đầu vào hợp lý vì thực tế cty bạn ko thu được tiền về theo giá xuất.

@namkim: Thực tế nhập với giá 100, nhưng xuất với giá 98 + 4 đồng vận chuyển nên thuế đầu ra lớn hơn đầu vào rồi mà.

Doanh thu/chi phí của bán coca và chi phí vận chuyển là 2 lĩnh vực hoàn toàn khác nhau
Bạn có thể kinh doanh nhiều lĩnh vực, ngành nghề, tổng báo cáo thì có thể có lãi, nhưng khi kiểm tra doanh thu/chi phí (cụ thể bảng giá thành: 621+622+627 = giá vốn, trong khi 621 bạn đã mua 100, bán ra có 98) rõ ràng bạn không có lý do j giải trình hợp lý. thuế đầu vào > đầu ra + liên tục lỗ phần hoạt động kinh doanh mảng này.
Lưu ý. tách biệt vận chuyển vì rõ ràng cái này bạn phải đăng ký dịch vụ vận chuyển trong bảng đăng ký kinh doanh mới có chức năng xuất hóa đơn. doanh thu/chi phí vận chuyển cần tính toán giá vốn riêng cho phần này để hạch toán

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Doanh thu/chi phí của bán coca và chi phí vận chuyển là 2 lĩnh vực hoàn toàn khác nhau
Bạn có thể kinh doanh nhiều lĩnh vực, ngành nghề, tổng báo cáo thì có thể có lãi, nhưng khi kiểm tra doanh thu/chi phí (cụ thể bảng giá thành: 621+622+627 = giá vốn, trong khi 621 bạn đã mua 100, bán ra có 98) rõ ràng bạn không có lý do j giải trình hợp lý. thuế đầu vào > đầu ra + liên tục lỗ phần hoạt động kinh doanh mảng này.
Lưu ý. tách biệt vận chuyển vì rõ ràng cái này bạn phải đăng ký dịch vụ vận chuyển trong bảng đăng ký kinh doanh mới có chức năng xuất hóa đơn. doanh thu/chi phí vận chuyển cần tính toán giá vốn riêng cho phần này để hạch toán

- Bạn nói đúng phần V/C: đây là DT V/C không nằm trong chi phí bán hàng khác với trường hợp DN mua hàng tự V/C.
- Trường hợp bán hàng thì amtich đúng. Giá bán phụ thuộc vào thị trường,chất lượng, mốt HH .... tại thời điểm bán có thể cao hay thấp hơn giá vốn nhiều. Có những mặt hàng sau 1 vài năm lỗi mốt hay tại thời điểm bán giá thị trường giảm ( do cung > cầu ) ... mặc dù chất lượng không thay đỗi nhưng vẫn phải bán với giá rất thấp, những trường hợp này cần có QĐ của DN cho phép bán với lý do ... để sau này có căn cứ giải trình.

namkim

namkim

Trung cấp
- Bạn nói đúng phần V/C: đây là DT V/C không nằm trong chi phí bán hàng khác với trường hợp DN mua hàng tự V/C.
- Trường hợp bán hàng thì amtich đúng. Giá bán phụ thuộc vào thị trường,chất lượng, mốt HH .... tại thời điểm bán có thể cao hay thấp hơn giá vốn nhiều. Có những mặt hàng sau 1 vài năm lỗi mốt hay tại thời điểm bán giá thị trường giảm ( do cung > cầu ) ... mặc dù chất lượng không thay đỗi nhưng vẫn phải bán với giá rất thấp, những trường hợp này cần có QĐ của DN cho phép bán với lý do ... để sau này có căn cứ giải trình.

Về hoạt động kinh doanh nói chung thì không thể có chuyện một doanh nghiệp nào đó bán hàng hóa đầu ra thấp hơn giá vốn hàng hóa mua vào trừ trường hợp hàng hóa đó bị hư hỏng, tổn thất hoặc kém chất lượng…

Đây là trường hợp mua bán đồ uống cụ thể là nước giải khát COCA và mình đã nêu rõ các trường hợp có thể xảy ra: do hư hỏng, tổn thất hoặc kém chất lượng...vv.. bạn là cty thương mại bạn mua vào 100 bán ra 98 là không hợp lý rồi (ngoại trừ trường hợp giảm chất lượng,.... nhưng ko lẽ lô nào bạn cung giảm chất lượng,....

D

dungnguyencdc

Guest
Bán thấp hơn giá vốn như thế là kinh doanh bị lỗ sao bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA