ĐIỀU CHỈNH VỚI HĐ TRÊN 20TR NĂM 2013 ĐÃ THANH TOÁN BẰNG TIỀN MẶT

• Thread starter phuongna1
  • Ngày gửi
P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Dear cả nhà,
Mọi người giúp mình vấn đề này với:
Trong năm 2013 vào tháng 9 và tháng 10 bên mình mua hàng trên 20 triệu nhưng không chuyển khoản, và đã thanh toán bằng tiền mặt trong năm 2013 luôn rồi.
Đã kê khai khấu trừ thuế hết rồi,nhưng vẫn chưa điều chỉnh lại.
1.Giờ mình muốn làm điều chỉnh m ng hướng dẫn mình với (bên mình kê khai theo quý)?Mình đang tính làm tờ khai bổ sung rồi mới làm bc quý này???
2. 2 hóa đơn này đã thanh toán bằng TM hết rồi nhưng trong BCTC năm 2013 vẫn treo Dư Có 331 (chưa thanh toán với người bán)
Vậy 2 hóa đơn này sau khi điều chỉnh VAT mình cho vào đâu 632???; có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?
Mình thấy trong TT78 nếu ps sau ngày 1/8/2014 thì sẽ ko được tính vào cp hợp lý. (mình làm PC vào đầu năm thì sao?)

Cảm ơn mọi người
PS: Mình chưa biết cách kê khai điều chỉnh (làm tờ khai bổ sung) mong m ng chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Có khó khăn cho bạn:
  1. Nếu kk bs bằng 3.2.5 theo dữ liệu tháng các biểu mẫu trong DL cũ không tương thích với 3.2.5; Nếu kkbs theo htkk phiên bản cũ (tại thời điểm 9;10/2013) chắc gì thuế ok ?
  2. Có thể thương thảo (bạn & GĐ) với bên bán (có hđ trên 20 t đã tt bằng TM) chuyển khoản st trên và đến cty họ lãnh TM về - cách này xem chừng khả thi và có lợi !
  3. kkbs : ví dụ b muốn kkbs tháng 1/2014 trên 3.2.5 buộc DL kkt 1/2014 phải hiện hữu trong thư mục data file >> thư mục có tên là MST cty bạn thì b mới có quyền kkbs (lại vướng mắc theo (1)). Về kkbs khi mở cửa sổ htkk sau khi chọn kk giá trị kt có 2 ô tích hình vuông tháng/ quý, liền kề bên dưới là 2 ô tích tròn tk lần đầu/ tờ khai bs là yc bạn muốn chọn !

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Cảm ơn bạn,
- Nhưng cách thương thảo để chuyển khoản cho bên kia thì ko đc rồi, vì đây không phải NCC thường xuyên của bên mình; hóa đơn này cũng lâu rồi nên cách này ko được rồi.
- Mình chỉ muốn kê khai bổ sung lại để giảm khoản thuế GTGT được khấu trừ về cho đúng. Nên làm sao thì hợp lý đây nhỉ.!!!!

P

phuongna1

Trung cấp
31/1/13
67
14
8
HCM
Giờ mình làm tờ khai điều chỉnh thì làm ntn đúng ko nhỉ, bên mình KK theo quý và chưa làm bc quý 3/2014):HTKK 3.2.2

Vào: tờ khai T.GTGT khấu trừ (01/GTGT) ------>chọn tờ khai bổ sung, tờ khai quý 2/2014 (lần 1)------>trong mục IV điều chỉnh tăng, giảm chọn mục [37]:5.222.400; phần mềm sẽ tự đc lại mục [41] và [43] của mình????
Sang phần KHBS mục lý do khác ghi cụ thể số hóa đơn, tiền, thuế và lý do giảm???

Sau đó sẽ làm bc quý 3/2014 như bình thường, vì phần mềm đã cập nhập VAT kỳ trc chuyển sang rồi đúng ko nhỉ???????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA