MẤT HÓA ĐƠN LIÊN 2

• Thread starter quanghoang90
  • Ngày gửi
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Anh/chị nêu vấn đề lên xem nào, hình như gặp nhau nhiều rồi mà :D:D

uhm vẫn chủ đề cũ ng mới ta thui bạn, hihi, TH bên mình cũng giống với bạn trên, mình tính là k báo cáo mất để lúc quyết toán tính sau, giờ bên kia bảo mình là làm mẫu mất HĐ bên họ ký cho, giờ theo bạn mình nên làm mẫu gì bây giờ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tintinQ

Guest
2/10/14
28
20
3
34
Anh/chị nêu vấn đề lên xem nào, hình như gặp nhau nhiều rồi mà :D:D

Bạn làm theo mẫu như thế này nhé!

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

------------------------------------

BIÊN BẢN MẤT HOÁ ĐƠN

- Căn cứ Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 05 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ.

- Căn cứ Nghị định 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 sửa đổi, bổ sung một số điều của nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

- Căn cứ Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 03 năm 2014 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 05 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ.

Hôm nay, ngày ……….. tháng …….. năm 2014 chúng tôi gồm có:

BÊN BÁN (BÊN GIAO HÓA ĐƠN):

Đại diện: ……………………………… Chức vụ : ……………………………..

Địa chỉ:

Điện thoại:

MST:

BÊN MUA (BÊN NHẬN HÓA ĐƠN) :

Đại diện : ………………………………. Chức vụ : ………………………..

Địa chỉ:

MST:

Sau khi bàn bạc, hai cùng tiến hành lập biên bản để xác nhận việc bên mua hàng (bên nhận hóa đơn) (hoặc bên bán hàng - bên giao hóa đơn) đã làm mất bản gốc liên 2 hóa đơn GTGT đã lập theo chi tiết sau:

Hóa đơn số .... phát hành ngày ...... Số Series : ......, cụ thể như sau:

Mã Hàng

Diễn Giải

ĐVT

SL

Đơn giá

Thành tiền

Tổng

.................

Thuế VAT (10%)

.................

Thành tiền

.................

Lý do: BÊN BÁN (hoặc Bên mua) LÀM THẤT LẠC HÓA ĐƠN

Liên 1 của hóa đơn trên đã được bên bán (bên giao hóa đơn) đã thực hiện khai thuế trong kỳ báo cáo tháng .... năm 201..

Chúng tôi cam kết và hoàn toàn chịu trách nhiệm về việc mất hóa đơn này

Biên bản này được lập thành 02 bản, bên giao hóa đơn giữ 01 bản và bên nhận hóa đơn giữ 01 bản.

ĐẠI DIỆN BÊN BÁN ĐẠI DIỆN BÊN MUA

Như thế là OK rồi đó Bạn. Chúc Bạn sớm giải quyết ổn thỏa mọi vấn đề!

T

tintinQ

Guest
2/10/14
28
20
3
34
Ở phần Diễn giải chi tiết hóa đơn. Bạn tạo khung (bảng cho dễ nhìn) hơn nhé.

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
uhm vẫn chủ đề cũ ng mới ta thui bạn, hihi, TH bên mình cũng giống với bạn trên, mình tính là k báo cáo mất để lúc quyết toán tính sau, giờ bên kia bảo mình là làm mẫu mất HĐ bên họ ký cho, giờ theo bạn mình nên làm mẫu gì bây giờ

Mà làm mẫu mất hóa đơn xong bạn có mang lên Thuế nộp không? Mang lên để chịu nộp phạt hả bạn. Phạt nhiều tiền lắm mà.
Mà thiết nghĩ bạn khỏi làm đi, mà làm xong thì cứ để đó. Đừng mang đi nộp..

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Mà làm mẫu mất hóa đơn xong bạn có mang lên Thuế nộp không? Mang lên để chịu nộp phạt hả bạn. Phạt nhiều tiền lắm mà.
Mà thiết nghĩ bạn khỏi làm đi, mà làm xong thì cứ để đó. Đừng mang đi nộp..

@nguyenduy2702 : uhm bạn k đọc kĩ chỗ mình viết ah "mình tính là k báo cáo mất để lúc quyết toán tính sau" mà, nên mình chỉ làm để đấy là có xác nhận của 2 bên thôi còn đâu nộp thì tính sau

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Ở phần Diễn giải chi tiết hóa đơn. Bạn tạo khung (bảng cho dễ nhìn) hơn nhé.
@tintinQ bạn ơi bên mua làm mất HĐ của bên mình, nhưng mình đã xuất lại HĐ khác rùi giờ chỗ Lý do ghi ntn ch hợp lý, vì bên mình kê khai theo quý nên chưa hề kê khai

T

tintinQ

Guest
2/10/14
28
20
3
34
@tintinQ bạn ơi bên mua làm mất HĐ của bên mình, nhưng mình đã xuất lại HĐ khác rùi giờ chỗ Lý do ghi ntn ch hợp lý, vì bên mình kê khai theo quý nên chưa hề kê khai

Trường hợp của Bạn tintinQ có 2 phương án giải quyết như sau:
Thứ 1: Giải quyết theo các quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể theo TT 39 và tham khảo thông tư 10.
- Nếu 2 Bên đã thỏa thuận và xác định bên Mua làm thất lạc hóa đơn thì Bạn cứ ghi vào Biên bản như sau nhé:
Ở phần lý do mình ghi: BÊN MUA LÀM THẤT LẠC HÓA ĐƠ. Các nội dung khác của Biên bản báo mất hóa đơn, bạn cứ điền theo thực tế...nếu Bạn chưa khai thuế thì ghi chưa khai thuế (vì lý do khai thuế GTGT theo quý).
Thứ 2: Trường hợp lách luật (mình không khuyến khích Bạn làm theo trường hợp này nhé..hihi)
- Vì hóa đơn 2 bên đều chưa khai thuế, thực tế hóa đơn đã mất, các thông tin trên hóa đơn chỉ có 2 doanh nghiệp biết,....vì vậy trong trường hợp này 2 Bên thỏa thuận hóa đơn đó bị sai thông tin (ví dụ sai số lượng, đơn giá, thành tiền....) và tiến hành hủy...xuất hóa đơn thay thế (ở đây Bạn đã xuất hóa đơn thứ 2)...trong quá trình thu hồi hóa đơn hủy...một trong hai bên đã làm mất..=> Làm biên bản báo mất hóa đơn đã hủy.
Theo thông tin trả lời của Cục thuế TP.HCM thì trường hợp này không bị phạt, vì theo thông tư 10 thì phạt những hóa đơn đang sử dụng, không đề cập đến việc phạt hóa đã hủy...nhưng sẽ phạt vi phạm hành chính về việc quản lý hóa đơn chứng từ khoảng vài trăm ngàn.....
Bên trên là những kiến thức và thông tin mình học được từ các anh chị đi trước (trong đó có cả những cán bộ công chức Thuế), còn thực tế có bị phạt hay không...Xin nhờ các Bậc tiền bối chỉ giáo...haha

Thanks!

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Theo thông tin trả lời của Cục thuế TP.HCM thì trường hợp này không bị phạt, vì theo thông tư 10 thì phạt những hóa đơn đang sử dụng, không đề cập đến việc phạt hóa đã hủy...nhưng sẽ phạt vi phạm hành chính về việc quản lý hóa đơn chứng từ khoảng vài trăm ngàn.....
Thanks!

Cho mình xin cái công văn hay văn bản đề cập về vấn đề này mới được không bạn. Cảm ơn bạn trước nha!!

T

tintinQ

Guest
2/10/14
28
20
3
34
Cho mình xin cái công văn hay văn bản đề cập về vấn đề này mới được không bạn. Cảm ơn bạn trước nha!!
Bạn nguyenduy2702 chú ý ở mục thứ 2: trường hợp văn bản luật không đề cập xử phạt mất hóa đơn đã hủy..., và các doanh nghiệp đang tìm cách lách luật => Vậy lấy đâu ra văn bản hướng dẫn lách luật của cơ quan Thuế???hehe

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Bạn nguyenduy2702 chú ý ở mục thứ 2: trường hợp văn bản luật không đề cập xử phạt mất hóa đơn đã hủy..., và các doanh nghiệp đang tìm cách lách luật => Vậy lấy đâu ra văn bản hướng dẫn lách luật của cơ quan Thuế???

:):)

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Trường hợp của Bạn tintinQ có 2 phương án giải quyết như sau:
Thứ 1: Giải quyết theo các quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể theo TT 39 và tham khảo thông tư 10.
- Nếu 2 Bên đã thỏa thuận và xác định bên Mua làm thất lạc hóa đơn thì Bạn cứ ghi vào Biên bản như sau nhé:
Ở phần lý do mình ghi: BÊN MUA LÀM THẤT LẠC HÓA ĐƠ. Các nội dung khác của Biên bản báo mất hóa đơn, bạn cứ điền theo thực tế...nếu Bạn chưa khai thuế thì ghi chưa khai thuế (vì lý do khai thuế GTGT theo quý).
Thứ 2: Trường hợp lách luật (mình không khuyến khích Bạn làm theo trường hợp này nhé..hihi)
- Vì hóa đơn 2 bên đều chưa khai thuế, thực tế hóa đơn đã mất, các thông tin trên hóa đơn chỉ có 2 doanh nghiệp biết,....vì vậy trong trường hợp này 2 Bên thỏa thuận hóa đơn đó bị sai thông tin (ví dụ sai số lượng, đơn giá, thành tiền....) và tiến hành hủy...xuất hóa đơn thay thế (ở đây Bạn đã xuất hóa đơn thứ 2)...trong quá trình thu hồi hóa đơn hủy...một trong hai bên đã làm mất..=> Làm biên bản báo mất hóa đơn đã hủy.
Bên trên là những kiến thức và thông tin mình học được từ các anh chị đi trước (trong đó có cả những cán bộ công chức Thuế), còn thực tế có bị phạt hay không...Xin nhờ các Bậc tiền bối chỉ giáo...haha

Thanks!

cảm ơn bạn @tintinQ nhé, thực tế thì cái HĐ bị mất đó là HĐ bên mình hủy do sai địa chỉ cty ng mua mà, giờ các TT ra nhiều qua nên mình mông lung, mình định làm BB hủy HĐ thôi chứ k nộp lên thuế

nguyenduy2702

nguyenduy2702

cảm ơn bạn @tintinQ nhé, thực tế thì cái HĐ bị mất đó là HĐ bên mình hủy do sai địa chỉ cty ng mua mà, giờ các TT ra nhiều qua nên mình mông lung, mình định làm BB hủy HĐ thôi chứ k nộp lên thuế

Bạn hủy rồi thì phải có liên 2 kẹp vào cuốn hóa đơn lưu lại. Bạn làm BB hủy thì lúc làm báo cáo sử dụng hóa đơn bạn có nói tới hóa đơn hủy này. Rồi thuế xuống hỏi cái liên 2 hủy đâu, bạn nói mất, họ nói mất không báo lại phạt bạn nặng hơn thì sao??

nguyenduy2702

nguyenduy2702

mình ké chút nhé. bên cty mình mất toàn bộ hóa đơn liên xanh( bán ra) của năm 2009, và mua vào cảu năm 2009, cả BCTC năm 2009, BCT2009 nữa. bây giờ mới phát hiện ra, hoản loạn hoang mang huhu. mình phải xử lý như nào các bác cho ý kiến gấp với

Lý do mất là gì bạn???? Kiểu này bạn đi tong chứ chả chơi.

N

nhoc'ketoan

Guest
10/10/14
18
0
1
33
Hải Phòng
mình cũng từng làm mất hóa đơn đỏ của KH, bên KH đã BCT rồi, nhưng mình k xuất lại hd như bạn đâu, mình làm biên bản xin xác nhận của cơ quan thuế, phô tô hóa đơn liên 1 r công chứng, sau đó phô tô BCT tháng có liên bị mất của bên mình. ok

nguyenduy2702

nguyenduy2702

mình cũng từng làm mất hóa đơn đỏ của KH, bên KH đã BCT rồi, nhưng mình k xuất lại hd như bạn đâu, mình làm biên bản xin xác nhận của cơ quan thuế, phô tô hóa đơn liên 1 r công chứng, sau đó phô tô BCT tháng có liên bị mất của bên mình. ok

"BCT" là báo cáo thuế hả bạn? Bạn làm mất nhưng khách hàng BCT là khách hàng nhận mình làm mất. Rồi họ bị phạt gì không bạn?? Khách hàng bên bạn dễ chịu, dễ thương thật đó :p:p

• Like
Reactions: nhoc'ketoan
N

nhoc'ketoan

Guest
10/10/14
18
0
1
33
Hải Phòng
dạ vâng. ^^ , báo cáo thuế đó ạ.trc đó e fax HD cho KH r, và họ đã bct, nhưng do e sơ suất làm mất hd giao cho họ, cách đây hơn năm r e k thấy c kt bảo phạt gì

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Bạn hủy rồi thì phải có liên 2 kẹp vào cuốn hóa đơn lưu lại. Bạn làm BB hủy thì lúc làm báo cáo sử dụng hóa đơn bạn có nói tới hóa đơn hủy này. Rồi thuế xuống hỏi cái liên 2 hủy đâu, bạn nói mất, họ nói mất không báo lại phạt bạn nặng hơn thì sao??

@nguyenduy2702 : mình hiểu những gì bạn nói, nhưng giờ báo cáo lên thuế bị phạt mấy chục triệu như chơi, sếp cho mình nghỉ chơi dài hạn mất

nguyenduy2702

nguyenduy2702

dạ vâng. ^^ , báo cáo thuế đó ạ.trc đó e fax HD cho KH r, và họ đã bct, nhưng do e sơ suất làm mất hd giao cho họ, cách đây hơn năm r e k thấy c kt bảo phạt gì

ai da :mad: cái này là 2 bên đều không biết rằng mất trong trường hợp này phải xử lý sao. Bên khách hàng của bạn mình đoán là chả có thông báo mất hóa đơn gì cho Cơ quan thuế hết mà dùng cái hóa đơn liên 1 (photo) bạn đưa cho để kê khai khấu trừ thuế đầu vào. Sau này thuế Quyết toán mới mệt đây :(:(:( Tội cho bên khách hàng bạn àh :mad::mad:

nguyenduy2702

nguyenduy2702

mình ké chút nhé. bên cty mình mất toàn bộ hóa đơn liên xanh( bán ra) của năm 2009, và mua vào cảu năm 2009, cả BCTC năm 2009, BCT2009 nữa. bây giờ mới phát hiện ra, hoản loạn hoang mang huhu. mình phải xử lý như nào các bác cho ý kiến gấp với
thất lạc đâu không biết lý do, do chuyển vp cty bạn ak, hixx. tiền bối chỉ cách khắc phụ với

Mình biết rõ mức phạt là như thế nào thôi. Bạn làm mất trong khi chuyển văn phòng công ty là không được thuế tha thứ rồi. Bên bạn đã quyết toán thuế năm 2009 chưa?? Bạn lập hẳn ra 1 topic để các bậc cao nhân giúp bạn xem như thế nào :):)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA