CHI PHÍ TIỀN LƯƠNG HỢP LÝ

• Thread starter beckentan
  • Ngày gửi
beckentan

beckentan

Cao cấp
Công ty em thành lập tháng 7/2014 có 7 nhân viên, đã làm hợp đồng lao động cho 6 nhân viên, lương cơ bản 2.600.000đ/tháng ,chứng từ thanh toán lương hàng tháng gồm: bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương (có ký nhận của nhân viên) thì có được đưa vào chi phí hợp lý không ạ. Vì coong ty em chưa làm bảng đăng ký khai trình sử dụng lao động nộp cho phòng lao động - thương binh xã hội á
Nhân viên còn lại k có hợp đồng do làm bán thời gian, lương cơ bản 1.000.000đ/tháng thì có đưa vào cp dc k ạ?

• Like
Reactions: eTax
Khóa học Quản trị dòng tiền
Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
- Cứ đưa vào CP lương bình thường thôi. Giờ bổ sung thêm cái đăng ký lao động lên phòng LĐ nữa là xong.
- Thu nhập của NV làm bán thời gian dưới 2tr/thang thì ko khấu trừ thuế nhé. Vẫn đưa vào CP bình thường (kèm HĐLĐ)

beckentan

beckentan

Cao cấp
- Cứ đưa vào CP lương bình thường thôi. Giờ bổ sung thêm cái đăng ký lao động lên phòng LĐ nữa là xong.
- Thu nhập của NV làm bán thời gian dưới 2tr/thang thì ko khấu trừ thuế nhé. Vẫn đưa vào CP bình thường (kèm HĐLĐ)
Vẫn làm hợp đồng cho NV bán thời gian hả bạn? Mà chi phí tiền lương mình đưa vào từ tháng 7, đến tháng 10 mới bắt đầu làm khai trình đăng ký sử dụng lao động, thời gian k khớp cũng k sao hả bạn?

T

thuynatun

Guest
21/8/11
21
1
3
Ha Dong
Có bắt buộc phải có đăng ký lao động lên phòng LĐ ko hả bạn?

Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
33
TPHCM
Tiền lương muốn đưa vào chi phí ngoài mấy cái bạn nói ở trên còn phải đóng bảo hiểm nưa đó

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Vẫn làm hợp đồng cho NV bán thời gian hả bạn? Mà chi phí tiền lương mình đưa vào từ tháng 7, đến tháng 10 mới bắt đầu làm khai trình đăng ký sử dụng lao động, thời gian k khớp cũng k sao hả bạn?

Bạn vẫn làm hợp đồng cho NV bán thời gian nhưng mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định
Bạn đăng ký lao động chậm chút cũng ko sao

beckentan

beckentan

Cao cấp
Mình lên cơ quan thuế hỏi thì chú ở đó bảo với mình: CP lương muốn hợp lý thì cần có 3 chứng từ, một là hợp đồng lao đồng, 2 là bảng lương (nếu k có bảng lương thì bảng khai trình lao động vì trên đó có ghi mức lương) và 3 là chứng từ chi lương có xác nhận ák

H

hongdao0701

Guest
21/9/11
49
0
8
32
quan 7
nếu bảng khai trình sử dụng LĐ là 3 triệu nhưng chứng từ chi lương, hợp đồng là 5 triệu. thì có được đưa 5 triệu vào chi phí lương k bạn?

Q

quynhphuong89

Sơ cấp
8/8/14
42
3
8
hải phòng
Anh chị cho e hỏi, lao động thời vụ thì phải đóng thuế TNCN và phải kê khai đúng ko ạ, làm cách nào thì ko phải đóng thuế ạ. cần những thủ tục gì đầy đủ để chi phí nhân công đó đưa vào hợp lý ạ. em cảm ơn

N

nmcuong162

Guest
19/12/13
51
0
8
33
Binh Thuan
Anh chị cho e hỏi, lao động thời vụ thì phải đóng thuế TNCN và phải kê khai đúng ko ạ, làm cách nào thì ko phải đóng thuế ạ. cần những thủ tục gì đầy đủ để chi phí nhân công đó đưa vào hợp lý ạ. em cảm ơn
Nếu dưới 2tr/tháng thì không phải khấu trừ 10% TNCN hàng tháng, nếu trên 2tr/tháng thì phải khấu trừ 10% lương. Nếu không thì phải làm CK/23 để khỏi đóng 10% đó

Q

quynhphuong89

Sơ cấp
8/8/14
42
3
8
hải phòng
[QUOTE="nmcuong162, post: 3988891, member: 677551"]Nếu dưới 2tr/tháng thì không phải khấu trừ 10% TNCN hàng tháng, nếu trên 2tr/tháng thì phải khấu trừ 10% lương. Nếu không thì phải làm CK/23 để khỏi đóng 10% đó[/QUOTE]
cảm ơn bạn, vậy nếu dưới 2 triệu thì có phải đăng ký MSTCN không

Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
33
TPHCM
S
Bên BHXH và bên thuế ko có liên quan gì với nhau
Sắp tới có rùi đó bạn, nếu bạn còn nợ tiền bảo hiểm thì không được tính vào chi phí được trừ đó ban
Bạn xem công văn 7040 đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA