Thuế TNDN nộp hộ cho nhà thầu nước ngoài hạch toán vào TK nào?

• Thread starter trangdalco
  • Ngày gửi
T

trangdalco

Guest
8/7/06
11
0
0
HN
Các anh chị cho em hỏi về vấn đề thuế TNDN với ạ !
- Thuế TNDN nộp hộ cho nhà thầu nước ngoài hạch toán vào TK nào ạ? (theo TT05/2005/TT-BTC)
- Trong trường hợp thuế TNDN nộp hộ nhà thầu nước ngoài họ không chuyển trả doanh nghiệp thì doanh nghiệp có được hạch toán vào chi phí ko? nếu có hạch toán thì hạch toán chi phí vào TK nào ?
Em cám ơn các anh (chị ) nhiều ạ !:eek:know:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
trangdalco nói:
Các anh chị cho em hỏi về vấn đề thuế TNDN với ạ !
- Thuế TNDN nộp hộ cho nhà thầu nước ngoài hạch toán vào TK nào ạ? (theo TT05/2005/TT-BTC)
Bạn có thể hạch toán vào TK 3338 - Các loại thuế khác.

trangdalco nói:
- Trong trường hợp thuế TNDN nộp hộ nhà thầu nước ngoài họ không chuyển trả doanh nghiệp thì doanh nghiệp có được hạch toán vào chi phí ko? nếu có hạch toán thì hạch toán chi phí vào TK nào ?
Em cám ơn các anh (chị ) nhiều ạ !:eek:know:
Nếu nhà thầu không trả tiền cho DN thì đây là một "tai nạn" của DN. Bạn được hạch toán vào chi phí TK 811 nhưng sẽ không được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN (không tạo ra lợi ích, doanh thu).

T

trangdalco

Guest
8/7/06
11
0
0
HN
Em cám ơn NguyenTuAnh đã hướng dẫn rất nhiệt tình cho em. Cám ơn chị nhiều nhiều :drummer:

L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Anh chị cho em hỏi
Cty em thanh toán cho phía nước ngoài là khoản tiền đã trừ thuế( trong hợp đồng quy định thuế do bên em chịu). Vậy khi em mang tiền đi nộp thuế thì khoản chi phí này em có được hạch toán tăng giá trị của hàng hóa kg ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế nhà thầu sẽ do phía nước ngoài nộp, bạn là đối tượng nộp hộ cho họ mà thôi. Khi thanh toán, bạn đã trừ đi khoản tiền nộp thuế hộ nên bạn hãy coi số tiền này là khoản nộp hộ thuế nhà thầu.

Thuế nhà thầu là khoản thu hộ, phải trả nhà nước nên sẽ không được tính vào giá trị của hàng hóa.

lethi nói:
Anh chị cho em hỏi
Cty em thanh toán cho phía nước ngoài là khoản tiền đã trừ thuế( trong hợp đồng quy định thuế do bên em chịu). Vậy khi em mang tiền đi nộp thuế thì khoản chi phí này em có được hạch toán tăng giá trị của hàng hóa kg ?

N

Nomadic

Guest
17/1/07
33
0
0
Boundless grassland.....
Nhờ Tú Anh giải thích giùm tại sao thuế nhà thầu không được tính vào chi phí nếu trong hợp đồng ghi rõ là thuế do bên VN chịu.

Theo như mình hiểu thí ví dụ trị giá HD là 10 tr trong đó 1tr là thuế nhà thầu, nếu ghi như vậy đương nhiên cả 10 tr được coi là chi phí hợp lệ. Nhưng nếu trong HD ghi rằng trị giá HD là 9 tr, thuế do bên VN chịu thì tại sao phần thuế bên VN trả không được tính vào chi phí?

Cho mình hỏi thêm là nếu trong phần thuế nộp hộ bên nước ngoài có thuế GTGT thì số thuế GTGT này có được coi là thuế đầu vào của DN VN không?

Cảm ơn nhiều

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Nhờ Tú Anh giải thích giùm tại sao thuế nhà thầu không được tính vào chi phí nếu trong hợp đồng ghi rõ là thuế do bên VN chịu.

Theo như mình hiểu thí ví dụ trị giá HD là 10 tr trong đó 1tr là thuế nhà thầu, nếu ghi như vậy đương nhiên cả 10 tr được coi là chi phí hợp lệ. Nhưng nếu trong HD ghi rằng trị giá HD là 9 tr, thuế do bên VN chịu thì tại sao phần thuế bên VN trả không được tính vào chi phí?

Cho mình hỏi thêm là nếu trong phần thuế nộp hộ bên nước ngoài có thuế GTGT thì số thuế GTGT này có được coi là thuế đầu vào của DN VN không?

Cảm ơn nhiều

nếu có quy định rõ trong hợp đồng thì phần thuế đó được tính là chi phí / giá hàng hóa hợp lệ.
Thuế GTGT nộp thuế nhà thầu thì bạn được khấu trừ. Kê khai vào bảng mua vào khi báo cáo thuế GTGT thoe TT60 đó bạn

F

feelingyes

Guest
15/6/07
86
0
6
hai phong
Chào các anh chị
-Theo em hiểu thuế nhà thầu đánh vào nhà đầu tư nước ngoài cung cấp dịch vụ , hàng hóa tại nước mình. Số hàng hóa đó vẫn phải chịu thuế nhập khẩu mả nhỉ? Mục đích của việc đánh thuế nhà thầu là gì?
-Giả sử doanh nghiệp ta mang hàng hóa sang nước ngoài bán hàng thì số hàng hóa đó sẽ phải chịu thuế như (xuất khẩu, nhập khẩu, thuế nhà thầu, giá trị gia tăng ạ). Trong trường hợp này thuê nhà thầu tại DN mình có được tính là chi phí hợp lý không?

Sửa lần cuối:
D

Dinh Hong Nhung

Guest
20/2/08
23
0
0
Tp Hai Duong
Thuế nhà thầu sẽ do phía nước ngoài nộp, bạn là đối tượng nộp hộ cho họ mà thôi. Khi thanh toán, bạn đã trừ đi khoản tiền nộp thuế hộ nên bạn hãy coi số tiền này là khoản nộp hộ thuế nhà thầu.

Thuế nhà thầu là khoản thu hộ, phải trả nhà nước nên sẽ không được tính vào giá trị của hàng hóa.

Đây là khoản thu hộ, trả hộ nước ngoài nên nó đã nằm trong giá trị của hàng hóa rồi, cho nên giá trị hàng hóa của bạn sẽ bao gồm phần bạn thanh toán cho bên nước ngoài và phần thuế TNDN bạn nộp hộ rồi. Còn phần thuế GTGT nộp hộ đó đơn vị bạn sẽ được khấu trừ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA