Kê khai thuế GTGT 01/GTGT

• Thread starter Blackmiu05
  • Ngày gửi
B

Blackmiu05

Guest
18/9/14
6
1
3
35
Em mới vừa tập tành bước vào ngành kế toán. Và bây giờ em cần kê khai thuế GTGT, và em có 2 vấn đề chưa nắm rõ được, mong anh chị có thể giúp đỡ cho
Vấn đề 1: Thuế GTGT nhập khẩu (TK: 33312), có được khấu trừ vào tờ khai "hàng hoá, dịch vụ mua vào" không? Nếu có, thì phải khai như thế nào, vì tờ khai hải quan không phải là 1 Hoá đơn GTGT
Vấn đề 2: Đối với các hoá đơn đầu vào của tháng này, nhưng công ty của em nợ đến tháng sau mới thanh toán, vậy em có được hoạch toán vào TK: 33311 để khấu trừ GTGT cho tháng này không? Hay là phải chờ tháng sau, sau khi thanh toán xong hoá đơn đó, thì mới được khấu trừ GTGT của tháng sau???
Mong các anh chị giúp đỡ cho, xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
puxu

puxu

Guest
1/12/11
15
6
3
33
gia lai
Em mới vừa tập tành bước vào ngành kế toán. Và bây giờ em cần kê khai thuế GTGT, và em có 2 vấn đề chưa nắm rõ được, mong anh chị có thể giúp đỡ cho
Vấn đề 1: Thuế GTGT nhập khẩu (TK: 33312), có được khấu trừ vào tờ khai "hàng hoá, dịch vụ mua vào" không? Nếu có, thì phải khai như thế nào, vì tờ khai hải quan không phải là 1 Hoá đơn GTGT
Vấn đề 2: Đối với các hoá đơn đầu vào của tháng này, nhưng công ty của em nợ đến tháng sau mới thanh toán, vậy em có được hoạch toán vào TK: 33311 để khấu trừ GTGT cho tháng này không? Hay là phải chờ tháng sau, sau khi thanh toán xong hoá đơn đó, thì mới được khấu trừ GTGT của tháng sau???
Vấn đề 1: Được khấu trừ nha e, e kê vào PL01-2/GTGT, cột số HĐ e gõ TK(xxxx), tên người bán e gõ Chi cục thuế nơi thông quan, MST bỏ trống, các cột còn lại gõ như trên hđ
Vấn đề 2: Hoá đơn đầu vào e kê vào PL01-1/GTGT, khi có thanh toán rồi thì e mới được khấu trừ, thanh toán tháng nào khấu trừ tháng đó, bảng kê mua vào không khống chế thời gian

• Like
Reactions: Blackmiu05
B

Blackmiu05

Guest
18/9/14
6
1
3
35
Vấn đề 1: Được khấu trừ nha e, e kê vào PL01-2/GTGT, cột số HĐ e gõ TK(xxxx), tên người bán e gõ Chi cục thuế nơi thông quan, MST bỏ trống, các cột còn lại gõ như trên hđ
Vấn đề 2: Hoá đơn đầu vào e kê vào PL01-1/GTGT, khi có thanh toán rồi thì e mới được khấu trừ, thanh toán tháng nào khấu trừ tháng đó, bảng kê mua vào không khống chế thời gian
Dạ em cám ơn nhiều. Nhưng hóa đơn đầu vào cũng phải kê khai vào PL01-2/GTGT mới đúng phải không ạ? Sao lại kê vao PL01-1/GTGT vậy ạ?

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Bạn có làm hợp đồng với những HD đầu vào này không bạn. Nếu trên hợp đồng có ghi thời gian thanh toán là tháng sau thì mỉnh vẫn được kê khái khầu trừ trong tháng có hóa đơn bình thường nha bạn. Trường hợp sau thời gian thanh toán trên hợp đồng mà công ty bạn chưa thanh toán xong thì phần thuế đó bạn chuyển vào chi phí. khi có chứng từ thanh toán thì mình chuyển lên khấu trừ lại

• Like
B

Blackmiu05

Guest
18/9/14
6
1
3
35
Dạ cho em hỏi thêm: hóa đơn đầu vào giá trị trên 20tr, thanh toán bằng tiền mặt thì không được kê khai khấu trừ. Vậy nếu ví dụ: Hóa đơn 28tr, thanh toán 8tr bằng tiền mặt, 20tr còn lại chuyển khoản, thì được tính khấu trừ như thế nào ạ? Có được khấu trừ hết toàn hóa đơn không, hay chỉ được khấu trừ trên phần chuyển khoản 20tr thôi ạ?
Còn ngược lại, đối với hóa đơn đầu ra trên 20tr, KH chi trả cho mình bằng tiền mặt, vậy có cần phải khai báo thuế GTGT phải nộp vào PL01-01/GTGT không ạ?

Sửa lần cuối:
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Dạ cho em hỏi thêm: hóa đơn đầu vào giá trị trên 20tr, thanh toán bằng tiền mặt thì không được kê khai khấu trừ vào PL01-2/GTGT
Vậy, đối với hóa đơn đầu ra trên 20tr, KH chi trả bằng tiền mặt, có cần phải khai báo thuế GTGT phải nộp vào PL01-01/GTGT không ạ?
Hóa đơn đầu vào nếu trên 20tr thanh toán bằng tiền mặt thì bạn khôn gđược khấu trừ và không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. còn phần hóa đơn đầu ra KH thanh toán bằng tiền mặt thì KH không được khấu trừ và tính vào chi phí. Còn bên bán vẫn khia nộp thuế bình thường

• Like
B

Blackmiu05

Guest
18/9/14
6
1
3
35
Vậy nếu ví dụ: Hóa đơn 28tr, thanh toán 8tr bằng tiền mặt, 20tr còn lại chuyển khoản, thì được tính khấu trừ như thế nào ạ? Có được khấu trừ hết toàn hóa đơn không, hay chỉ được khấu trừ trên phần chuyển khoản 20tr thôi ạ?

Q

qnqn

Guest
2/12/09
4
0
1
37
sấ
Bên Cục thuế Bình Dương có hướng dẫn
Kính gửi:Công ty TNHH Dệt Tường Long.

Cục Thuế có nhận được công văn số 008/CV-DTL ngày 25/9/2014 của Công ty về việc sử dụng invoice thế cho hóa đơn GTGT.

Qua nội dung công văn nói trên, Cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại khoản 1, Điều 5 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính có quy định sửa đổi, bổ sung khoản 2, Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:

“2. Các loại hóa đơn:

a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

- Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

- Hoạt động vận tải quốc tế;

- Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;”

Tại khoản 7, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính có quy định sửa đổi khoản 4 Điều 16 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

“Hóa đơn thương mại. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan”.

Căn cứ quy định nêu trên, từ ngày 01/9/2014 trường hợp Công ty có hoạt động xuất khẩu trực tiếp ra nước ngoài thì không cần lập hoá đơn GTGT mà sử dụng hoá đơn thương mại trong hồ sơ xuất khẩu. Khi làm hồ sơ khai thuế GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, trên Bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra Công ty kê khai các chỉ tiêu như sau: (2) “số hóa đơn”: ghi số tờ khai hải quan; (3) “Ngày, tháng, năm lập hóa đơn”: ghi ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan; (6) “Doanh thu chưa có thuế GTGT”: ghi theo doanh thu trên tờ khai hải quan, riêng đối với đơn giá gia công hàng hóa xuất khẩu là giá gia công theo hợp đồng gia công hoặc phụ kiện hợp đồng đã được Hải quan duyệt.

Trường hợp từ ngày 01/9/2014 đến ngày 23/9/2014 do chưa cập nhật chính sách kịp thời nên Công ty đã xuất hóa đơn GTGT cho hoạt động xuất khẩu thì không thực hiện điều chỉnh lại, Công ty sử dụng các hóa đơn này để kê khai thuế trong kỳ tháng 9/2014.

Hóa đơn thương mại được lập theo thông lệ quốc tế không thuộc các loại chứng từ được in, phát hành, sử dụng và quản lý như hóa đơn theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính nên Công ty không phải thông báo phát hành và báo cáo tình hình sử dụng với cơ quan Thuế.

Cục Thuế báo cho Công ty biết để thực hiện./.

N

Nguyễn thị út -1993

Guest
11/10/14
2
0
1
30
các anh chị ơi cho em hỏi tại sao hóa đơn đầu vào trị giá trên 20 triệu thì không được khấu trừ thuế ạ?

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
các anh chị ơi cho em hỏi tại sao hóa đơn đầu vào trị giá trên 20 triệu thì không được khấu trừ thuế ạ?
ko phải hóa đơn đầu vào trị giá trên 20tr ko đc ktru thuế, mà hóa đơn đầu vào > 20tr mà tt = tiền mặt thì ko đc khấu trừ.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Vậy nếu ví dụ: Hóa đơn 28tr, thanh toán 8tr bằng tiền mặt, 20tr còn lại chuyển khoản, thì được tính khấu trừ như thế nào ạ? Có được khấu trừ hết toàn hóa đơn không, hay chỉ được khấu trừ trên phần chuyển khoản 20tr thôi ạ?
Bạn chỉ được tính vào chi phí và khấu trừ đối với số tiền thanh toán bằng chuyền khoản 20tr. 8tr con laiko duoc nha bạn

N

Nguyễn thị út -1993

Guest
11/10/14
2
0
1
30
các bạn ơi kê khai thuế giá trị gia tăng đầu vào mà hóa đơn là hóa đơn trực tiếp thì phải kê khai vào mục mấy trong bảng kê hóa đơn , chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào vây? Mong các bạn chỉ giáo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA