Xuất hàng trả lại người bán hạch toán và kê khai như thế nào?

• Thread starter hoatoctien236
  • Ngày gửi
H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
Mọi người ơi, cho mình hỏi vấn đề này nhé.
Qúi 2/2014, bên mình có mua 1 số TSCD và nguyên vật liệu của người bán, xuất chung 1 tờ HD và chỉ mới chuyển khoản cọc 1 phần gia trị hàng mua và mình khi đó cũng đã kê khai tờ hóa đơn mua vào này ở kì khai thuế Q2. Sang Qúi 3, bên mình trả lại hàng đã mua cho người bán, kế toán có xuất hóa đơn và ghi chú rõ trên tờ hóa đơn là trả lại hàng theo biên bản số..... Vậy bây giờ mình phải kê khai trên Tờ khai thuế Q3 như thế nào cho đúng vậy mọi người, và phải định khoản như thế nào cho chính xác ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
  1. Nếu trả lại 100% đương nhiên kèm HĐ, lập bb huỷ HĐ đồng thời kkt b.sung giảm HĐ này. Nếu trả một phần lập HĐ theo giá mua có ghi chú hàng trả lại theo HĐ số...
  2. Có thể thoả thuận lập HĐ xuất bán (Nếu trả lại 100%) theo giá mua có ghi chú hàng trả lại theo HĐ số...thì không phải lập bb huỷ HĐ & ko phải kkt b.sung.

• Like
Reactions: hoatoctien236
H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
  1. Nếu trả lại 100% đương nhiên kèm HĐ, lập bb huỷ HĐ đồng thời kkt b.sung giảm HĐ này. Nếu trả một phần lập HĐ theo giá mua có ghi chú hàng trả lại theo HĐ số...
  2. Có thể thoả thuận lập HĐ xuất bán (Nếu trả lại 100%) theo giá mua có ghi chú hàng trả lại theo HĐ số...thì không phải lập bb huỷ HĐ & ko phải kkt b.sung.
Vậy bây giờ đơn vị mình đã xuất HD trả lại hàng cho người bán, thì mình phải kê khai trên tờ khai thuế cụ thể như thế nào bạn

M

minhuyen1505

Guest
29/11/12
1
1
3
35
Hue
Theo như mình nhớ thì khi hạch toán thì bạn định khoản có TK133, còn khi kê trên tờ khai thuế thì ghi vào BK HHDV bán ra (ghi dương)

• Like
N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Vậy bây giờ đơn vị mình đã xuất HD trả lại hàng cho người bán, thì mình phải kê khai trên tờ khai thuế cụ thể như thế nào bạn
Kê khai bán ra như chính HHDV của dn (có ghi chú HHDV trả lại)

P

phamduyen_91

Guest
27/9/14
23
3
3
32
Mình lâu không học kế toán nhưng mình nghĩ bạn hạch toán Nợ 331... có 133 có 156/211 theo gia trị của hàng hóa trả lại, khi diễn giải thì ghi rõ là trả lại hàng công ty nào. còn báo cáo thuế mình ko biết chua làm bao giờ.

Sửa lần cuối:
P

phamduyen_91

Guest
27/9/14
23
3
3
32
Nhưng đấy là hạch toán trên giấy tờ thôi chứ hạch toán trên phần mềm kế toán thi mình nghĩ nó là cả vấn đề vì bạn pải hạch toán làm sao để tách 331 kia ra. Mong các bạn góp ý kiến

H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
Theo như mình nhớ thì khi hạch toán thì bạn định khoản có TK133, còn khi kê trên tờ khai thuế thì ghi vào BK HHDV bán ra (ghi dương)
Hãy post dữ liệu của hoá đơn cho m ng xem.
Hóa đơn bên mình xuất trả lại 100% giá trị đơn hàng luôn mọi người à, vấn đề hạch toán thì mình cũng hiểu được rồi, nhưng giờ mình thắc mắc không biết phải kê khai trên tờ khai thuế sao cho hợp lý. Mình có xem thông tin trên một số diễn đàn thì thấy lúc khai trên tờ bảng kê hh-dv bán ra. ghi số âm cho cả giá trị và thuế gtgt, mình thấy cũng ko hợp lý lắm, có bạn nào biết rõ chỉ giúp mình với

H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
minhuyen1505 ơi, nếu mình ghi vào BK bán ra, ghi dương, thì sau này phải đánh giá lại doanh thu thuần của mình làm sao hả bạn. vì hàng trả lại người bán này đâu thể xem là doanh thu bán hàng được, với lại tổng giá trị của hóa đơn cũng rất lớn, hơn 2 tỷ luôn các bạn

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Hóa đơn bên mình xuất trả lại 100% giá trị đơn hàng luôn mọi người à, vấn đề hạch toán thì mình cũng hiểu được rồi, nhưng giờ mình thắc mắc không biết phải kê khai trên tờ khai thuế sao cho hợp lý. Mình có xem thông tin trên một số diễn đàn thì thấy lúc khai trên tờ bảng kê hh-dv bán ra. ghi số âm cho cả giá trị và thuế gtgt, mình thấy cũng ko hợp lý lắm, có bạn nào biết rõ chỉ giúp mình với
Bạn băn khoăn là đúng, tuy nhiên m thấy :
  1. Đã kkt mua vào q2 rồi, nay kkt br cho lô hh đó là đuong nhiên (tuy đó chỉ là hh trả lại)
  2. Khi ht vào ss cho q3 (nv này ở q2 - N156...N133/C331 - vẫn giữ nguyên). Ht lại do trả lại hhdv : N156...N133/C331: ghi âm số tiền ( đồng nghĩa với huỷ vụ mua hàng ở q2) - không phải ht doanh thu bán hàng - Hđ br chỉ là động thái gián tiếp huỷ hđ trả lại hàng

Sửa lần cuối:
H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
  1. Đã kkt mua vào q2 rồi, nay kkt br cho lô hh đó là đuong nhiên (tuy đó chỉ là hh trả lại)
  2. Khi ht vào ss cho q3 (nv này ở q2 - N156...N133/C331 - vẫn giữ nguyên). Ht lại do trả lại hhdv : N156...N133/C331: ghi âm số tiền ( đồng nghĩa với huỷ vụ mua hàng ở q2) - không phải ht doanh thu bán hàng - Hđ br chỉ là động thái gián tiếp huỷ hđ trả lại hàng
Mình đồng ý với bạn Nguyencongthuy về vấn đề hạch toán, nhưng bạn có thể giúp mình kê khai cụ thể trên bảng kê bán ra trên HTKK như thế náo cho đúng có được ko bạn?

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Mình đồng ý với bạn Nguyencongthuy về vấn đề hạch toán, nhưng bạn có thể giúp mình kê khai cụ thể trên bảng kê bán ra trên HTKK như thế náo cho đúng có được ko bạn?
Kê khai bán ra như chính HHDV của dn (cột ghi chú ghi HHDV trả lại)

H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
Kê khai bán ra như chính HHDV của dn (cột ghi chú ghi HHDV trả lại)[/

Vậy thì TK 511 của sổ sách và trên tờ khai thuế sẽ ko khớp nhau, xử lý bằng cách nào bạn. Như bên bán hàng người ta có tk 531 để đưa vào đó, cuối kì xử lý được,. còn mình là bên mua hàng, sao đưa vào tk 531 được nhỉ

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Nếu bạn làm đầy đủ theo giáo trình kế toán thì phải ht 511 & 531. Tuy nhiên cá nhân m ko muốn làm những việc trung gian ( vd lượm rác bỏ đi ngay chớ ko mang về bỏ vào thùng rác nhà mình !)

H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
Nếu bạn làm đầy đủ theo giáo trình kế toán thì phải ht 511 & 531. Tuy nhiên cá nhân m ko muốn làm những việc trung gian ( vd lượm rác bỏ đi ngay chớ ko mang về bỏ vào thùng rác nhà mình !)
Cảm ơn bạn nhiều nhé !

T

tothao1986

Guest
22/7/14
5
1
3
Hải Phòng
kê khai bình thường như hàng hóa bán ra mà bạn,chỉ cần ghi chú là được. vì quý 2 đã khấu trừ đầu vào rồi, quý 3 nộp lại số thuế đó là ok mà, còn hạch toán thì mình nghĩ định khoản ngược lại định khoản của quý 2 là được mà.

• Like
H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
33
kê khai bình thường như hàng hóa bán ra mà bạn,chỉ cần ghi chú là được. vì quý 2 đã khấu trừ đầu vào rồi, quý 3 nộp lại số thuế đó là ok mà, còn hạch toán thì mình nghĩ định khoản ngược lại định khoản của quý 2 là được mà.

Cảm ơn bạn tothao1986 nhé, nhưng mình vẫn còn thắc mắc ở chỗ lúc mình hạch toán, thì cái phần hàng hóa trả lại này, ko thể ghi nhận như doanh thu bình thường được. Vậy thì khi kê khai và hạch toán, mình phải làm thế nào để số liệu của sổ sách và trên tờ khai thuế là khớp nhau ?

N

Nguyễn Văn Đông Nam Thanh

Guest
22/10/14
1
2
1
51
Bạn xuất HĐ ghi nội dung hàng trả lại. Tờ khai Q3 không kk hàng bán ra mà ghi âm ở phần kê khai hàng mua vào.
Ghi âm ở phần kê khai hàng hóa mua vào đơn giản hơn rất nhiều so với việc lập tờ khai điều chỉnh mà vẫn hợp pháp
Phần hạch toán
Nợ 331 ( chưa trả hết tiền hàng ); 131 , 111, 112
Có 1331, 1332
Có 152 ( 156), 211

P

phamduyen_91

Guest
27/9/14
23
3
3
32
o n
Mình cũng nghĩ thế. Nhưng khi vào phần mềm rồi thì sao bạn, Có pải mình hạch toán như trên nhưng kết chuyển pần mình đã hạch tooán từ quý 2 đúng không bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA