Thu phí công đoàn và nộp phí công đoàn

• Thread starter machami
  • Ngày gửi
M

machami

Sơ cấp
18/10/14
5
0
1
40
Chào cả nhà
Cả nhà cho em hỏi tý. Theo qđ 70 thì
  1. Thu phí: Mức thu kinh phí công đoàn bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.
  2. Nộp phí: Công đoàn cơ sở được phân cấp thu kinh phí công đoàn có trách nhiệm nộp lên công đoàn cấp trên quản lý trực tiếp 35% số thu kinh phí công đoàn; 40% số thu đoàn phí công đoàn của đơn vị.
  3. Tóm lại em không hiểu :40% số thu đoàn phí công đoàn này ở đâu ra
  4. Cả nhà có ai rành vụ này chỉ em với. em đang lơ mơ quá.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
DN chưa có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, nộp hết số này lên p lao động

DN đã có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, chỉ nộp 35%, giữ lại 65%
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên
40% nộp về quận
60% cđ cơ sở giử

M

machami

Sơ cấp
18/10/14
5
0
1
40
Cám ơn ban quynhhuong0291 nhiều lắm. Vậy là công ty phải trích 2% trên tổng quỹ lương.
Và đoàn viên nộp 1% hả bạn. Tổng công là 03%?

mimibe

mimibe

Thành viên thân thiết
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
DN chưa có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, nộp hết số này lên p lao động

DN đã có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, chỉ nộp 35%, giữ lại 65%
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên
40% nộp về quận
60% cđ cơ sở giử
@quynhhuong0291 cái này k nộp có sao k bạn, tại mình thấy vô lý qá, mà nhìu cty chốn k nộp nữa, như cái TT nộp phí CĐ này ra từ tháng 8 hay 9 ý mà ngta bắt mình đóng từ đầu năm lun, còn gửi giấy về giục đóng 1 lần nữa chứ, tớ cứ có cảm giác họ bắt chẹt được ai thì bắt ý

M

machami

Sơ cấp
18/10/14
5
0
1
40
Cám ơn ban mimibe nhiều nhé. Nhưng do KKT ben mình chỉ trích 2% thôi nên đọc qd mình ko hiểu rõ lắm là đoàn viên có phải đóng hay không?
@@quynhhuong0291: mình trốn từ năm ngoái tới giờ, nhưng đợt rồi liên ngàh ktra, ghi biên bản bắt nộp, mình định đối phó 1 quý thui.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cám ơn ban mimibe nhiều nhé. Nhưng do KKT ben mình chỉ trích 2% thôi nên đọc qd mình ko hiểu rõ lắm là đoàn viên có phải đóng hay không?
@@quynhhuong0291: mình trốn từ năm ngoái tới giờ, nhưng đợt rồi liên ngàh ktra, ghi biên bản bắt nộp, mình định đối phó 1 quý thui.
Có thể họ truy thu đó bạn

T

ttsp

Thành viên thân thiết
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
qui định mới , phải nộp hết
nếu có tổ chức công đoàn thì đc tự thu chi , và phải nộp kinh phí cấp trên theo tỷ lệ nêu trên
còn nếu không có tổ chức công đoàn thì phải nộp hết 100 lên trên , khi nào chi gì lai phải xin họ chuyển về, bất tiện lắm
đằng nào cũng phải nộp , không chốn được đâu
Bạn đọc nghị định 191/2013/NĐ-CP nhé

M

machami

Sơ cấp
18/10/14
5
0
1
40
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên 40% nộp về quận, 60% cđ cơ sở giử
Tổng cộng mình phinh trích 3% trên tổng quỹ lương hả ???

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên 40% nộp về quận, 60% cđ cơ sở giử
Tổng cộng mình phinh trích 3% trên tổng quỹ lương hả ???
Bạn ko chịu đọc kỷ
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên chứ ko phải tổng quỹ lương

T

tothao1986

Sơ cấp
22/7/14
5
1
3
Hải Phòng
Mình nghĩ bạn nên đọc công văn số 258/HD-TLD hướng dẫn về khoản 1% này, theo như công văn nói thì các doanh nghiệp ngoài nhà nước đoàn viên cơ sở đóng 1% trên mức lương làm cơ sở tính BHXH,chỉ công nhân viên chức nhà nước và một số trường hợp đặc biệt mới được trích 1% lương thực lĩnh sau khi đã trừ đi (BHXH,BHYT,BHTN), thuế tNCN....
Bạn xem lại nhé!

Thành viên trực tuyến

• tsubasa90td
  • kimngan193
  • sinhcuong 888

Xem nhiều

TEXT LINK