Thu phí công đoàn và nộp phí công đoàn

• Thread starter machami
  • Ngày gửi
M

machami

Guest
18/10/14
5
0
1
43
Chào cả nhà
Cả nhà cho em hỏi tý. Theo qđ 70 thì
  1. Thu phí: Mức thu kinh phí công đoàn bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.
  2. Nộp phí: Công đoàn cơ sở được phân cấp thu kinh phí công đoàn có trách nhiệm nộp lên công đoàn cấp trên quản lý trực tiếp 35% số thu kinh phí công đoàn; 40% số thu đoàn phí công đoàn của đơn vị.
  3. Tóm lại em không hiểu :40% số thu đoàn phí công đoàn này ở đâu ra
  4. Cả nhà có ai rành vụ này chỉ em với. em đang lơ mơ quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
DN chưa có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, nộp hết số này lên p lao động

DN đã có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, chỉ nộp 35%, giữ lại 65%
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên
40% nộp về quận
60% cđ cơ sở giử

M

machami

Guest
18/10/14
5
0
1
43
Cám ơn ban quynhhuong0291 nhiều lắm. Vậy là công ty phải trích 2% trên tổng quỹ lương.
Và đoàn viên nộp 1% hả bạn. Tổng công là 03%?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
DN chưa có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, nộp hết số này lên p lao động

DN đã có công đoàn
KPCĐ trích 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động, chỉ nộp 35%, giữ lại 65%
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên
40% nộp về quận
60% cđ cơ sở giử

@quynhhuong0291 cái này k nộp có sao k bạn, tại mình thấy vô lý qá, mà nhìu cty chốn k nộp nữa, như cái TT nộp phí CĐ này ra từ tháng 8 hay 9 ý mà ngta bắt mình đóng từ đầu năm lun, còn gửi giấy về giục đóng 1 lần nữa chứ, tớ cứ có cảm giác họ bắt chẹt được ai thì bắt ý

M

machami

Guest
18/10/14
5
0
1
43
Cám ơn ban mimibe nhiều nhé. Nhưng do KKT ben mình chỉ trích 2% thôi nên đọc qd mình ko hiểu rõ lắm là đoàn viên có phải đóng hay không?
@@quynhhuong0291: mình trốn từ năm ngoái tới giờ, nhưng đợt rồi liên ngàh ktra, ghi biên bản bắt nộp, mình định đối phó 1 quý thui.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Cám ơn ban mimibe nhiều nhé. Nhưng do KKT ben mình chỉ trích 2% thôi nên đọc qd mình ko hiểu rõ lắm là đoàn viên có phải đóng hay không?
@@quynhhuong0291: mình trốn từ năm ngoái tới giờ, nhưng đợt rồi liên ngàh ktra, ghi biên bản bắt nộp, mình định đối phó 1 quý thui.
Có thể họ truy thu đó bạn

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
qui định mới , phải nộp hết
nếu có tổ chức công đoàn thì đc tự thu chi , và phải nộp kinh phí cấp trên theo tỷ lệ nêu trên
còn nếu không có tổ chức công đoàn thì phải nộp hết 100 lên trên , khi nào chi gì lai phải xin họ chuyển về, bất tiện lắm
đằng nào cũng phải nộp , không chốn được đâu
Bạn đọc nghị định 191/2013/NĐ-CP nhé

M

machami

Guest
18/10/14
5
0
1
43
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên 40% nộp về quận, 60% cđ cơ sở giử
Tổng cộng mình phinh trích 3% trên tổng quỹ lương hả ???

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên 40% nộp về quận, 60% cđ cơ sở giử
Tổng cộng mình phinh trích 3% trên tổng quỹ lương hả ???
Bạn ko chịu đọc kỷ
ĐPCĐ trích 1% tiền lương đoàn viên chứ ko phải tổng quỹ lương

T

tothao1986

Guest
22/7/14
5
1
3
Hải Phòng
Mình nghĩ bạn nên đọc công văn số 258/HD-TLD hướng dẫn về khoản 1% này, theo như công văn nói thì các doanh nghiệp ngoài nhà nước đoàn viên cơ sở đóng 1% trên mức lương làm cơ sở tính BHXH,chỉ công nhân viên chức nhà nước và một số trường hợp đặc biệt mới được trích 1% lương thực lĩnh sau khi đã trừ đi (BHXH,BHYT,BHTN), thuế tNCN....
Bạn xem lại nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA