Giảm giá doanh thu

• Thread starter RUMS
  • Ngày gửi
R

RUMS

Guest
25/1/10
67
2
8
Hà Nội
Bên mình làm về cung cấp dịch vụ k pải bán hàng hóa, năm ngoái mình xuất hóa đơn cho bên A, đã hạch toán ghi nhận doanh thu đầy đủ theo quyết toán. Tuy nhiên, về phần tiền bên A họ giữ lại 10% chi phí bảo hành, sau 1 năm thì họ sẽ tt nốt. Sang năm nay, có ps điều kiện bảo hành theo hợp đồng. Vì nhiều lý do, bên mình đã k thực hiện được bảo hành đó, bên A pải tự sửa chữa và họ trừ khoản sửa chữa đó vào phần tiền giữ lại. Như vậy thì mình sẽ hạch toán như thế nào nhỉ? Vì bên A họ sẽ k xuất hóa đơn cho mình về khoản cp bảo hành đó. Ngoài ra, mìh sẽ pải kê khai như thế nào vào bc thuế? Mong cả nhà trợ giúp, mình xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
  1. Căn cứ biên bản làm việc (xem đây là vụ phạt vì ko thực hiện BH) để ht tăng g.vốn.
  2. Nếu (1) ko có căn cứ gì, đầu năm lập PKT định khoản dự phòng thu khó đòi, cuối năm (qua mốc bảo hành) ht vào giá vốn.

• Like
Reactions: RUMS
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bên mình làm về cung cấp dịch vụ k pải bán hàng hóa, năm ngoái mình xuất hóa đơn cho bên A, đã hạch toán ghi nhận doanh thu đầy đủ theo quyết toán. Tuy nhiên, về phần tiền bên A họ giữ lại 10% chi phí bảo hành, sau 1 năm thì họ sẽ tt nốt. Sang năm nay, có ps điều kiện bảo hành theo hợp đồng. Vì nhiều lý do, bên mình đã k thực hiện được bảo hành đó, bên A pải tự sửa chữa và họ trừ khoản sửa chữa đó vào phần tiền giữ lại. Như vậy thì mình sẽ hạch toán như thế nào nhỉ? Vì bên A họ sẽ k xuất hóa đơn cho mình về khoản cp bảo hành đó. Ngoài ra, mìh sẽ pải kê khai như thế nào vào bc thuế? Mong cả nhà trợ giúp, mình xin cảm ơn.
Nếu bạn hạch toán trước đây đúng chế độ kế toán thì trong giá thành công trình bàn giao đã có chi phí bảo hành ước tính (Ghi Nợ 627/Có 352).

Bây giờ công ty bạn không thực hiện bảo hành mà do khách hàng tự thực hiện thì phải có biên bản thể hiện vấn đề này.

- Hạch toán:
Nếu đã trích trước bảo hành: N352/C131.

+ Khi hết hạn bảo hành tất toán số dư 352 theo từng công trình theo đúng quy định.

- Nếu chưa trích trước bảo hành: Về bản chất đây là một sai sót kế toán (làm thiếu giá vốn năm trước) nhưng nếu sai sót này không trọng yếu có thể hạch toán đơn giản như sau:

Nợ TK 632/Có TK 131.

Hoặc hạch toán như sau:
Nợ TK 4211
Nợ TK 3334
Có TK 131

Kê khai thuế TNDN: Xem thông tư 156 (tùy thuộc vào cách hạch toán ở trên).

• Like
Reactions: RUMS

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA