Thẻ kho

• Thread starter mshoangvy
  • Ngày gửi
M

mshoangvy

Guest
20/10/14
3
1
1
34
Em đang tạo một file excel theo dõi số lượng hàng tồn kho(không cần giá). Em lập 4 sheet: danh sách hh, nhập , xuất(chi tiết hàng ngày), thẻ kho.
Em đang bị vướng ở chỗ tạo Thẻ kho. Ý định của em muốn theo dõi là: ở Kho với mặt hàng A thì trong tháng xuất, nhập, tồn là bao nhiêu?.
Vậy em phải sử dụng công thức như thế nào trong excel để tạo Thẻ kho như mong muốn.
Mong các anh chị cao thủ giúp đỡ./.
Thanhks

Đính kèm

• BANG TON KHO cu.xls
    47 KB · Lượt xem: 326
Khóa học Quản trị dòng tiền
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi
Bạn buồn, chứ thật tình ra file của bạn không đúng theo chuẩn cần có 1 cách tối thiểu về CSDL;
(*) Tên trang tính không nên ghi tiếng Việt có dấu, Ta chỉ nên 'TheKho' thay vì 'Thẻ Kho',. . .
(*) Bạn trộn lẫn trong 1 trang tính gồm fần dữ liệu thô & fần báo cáo; Hai cái này cần tách riêng.
Nghĩa là trong trang 'DanhMuc' ta không nên có dòng 'Tổng cọng' & 'Người lập bảng'
(*) Các ô của các trang chứa dữ liệu thô như 'DanhMuc', 'Nhap' hay 'Xuat' không nên trộn ô;
Chỉ các trang cần thể hiện như là những báo cáo, như trang 'TheKho' mới cần diêm dúa cho bắt mắt.
(*) Mã hàng hóa chỉ nên là 1 kiểu loại dữ liệu trong toàn trường; Ta không thể ba hồi xài 1.0.01.71.11099, lại fía dưới cho anh chàng khác lại xài 5104, 5216,. . .
Hơn nữa, như mình thì luôn iêu cầu bản thân các mã hàng này có độ dài bằng nhau:
Nếu là 5 số thì mã đầu tiên fải là 10000; chứ không fải là 00001; Còn mình thì không bao giò xài các chữ số vô thần này trong mã; Mình xài như FK001, DG001 (cho mã hàng đầu tiên của nhóm hàng đầu ghi hình) . . .
(*) Bạn xài công thức VLOOKUP() nhưng chưa bẫy lỗi; cho nên bảng tính 'Nhap', 'Xuat' & 'TheKho' trỡ nên dơ không đán;
Nên là
=IF(TYPE(VLOOKUP(B26,'DANH SÁCH HH'!$A$12:$C$44,3,0))=16,"",VLOOKUP(B26,'DANH SÁCH HH'!$A$12:$C$44,3,0))
Thêm nữa, vùng 'DANH SÁCH HH'!$A$12:$C$44 nên gán nó với 1 cái tên thân thương, để khi xài thì ngắn gọn & đưa ta thấy 1 vẻ đẹp thú vui trong công việc.
(Như nói trên, tên trang tính không nên quá dài như vậy,:
Dài thì dai => => dại! nguy cơ sai chính tả cao hơn 'DMuc')

Điều cuối cùng mà mình muốn nói với bạn, đó là nên xài VBA cho trường hợp dữ liệu của bạn nhiều trong xuất nhập hàng ngày!
Chúc vui

Đính kèm

• bach duong.jpg
    bach duong.jpg
    54.1 KB · Lượt xem: 158

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA