Bảo hiểm thất nghiệp từ 01.01.2015: có gì mới?

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Qui định về bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ ngày 01.01.2015 sẽ điều chỉnh hợp lý hơn nhưng bất lợi cho người lao động có tham gia BHTN so với hiện nay như sau:

1. Mức lương thất nghiệp:
60% lương bình quân NHƯNG tối đa chỉ được bằng 5 lần mức lương tối thiểu vùng. Hiện nay không có mức khống chế 5 lần này.
Cái này có thể ảnh hưởng một ít đối với những người đang tham gia BHTN với mức lương lớn hơn 20 lần mức lương tối thiểu chung.

2. Số tháng được hưởng lương thất nghiệp:
- Đóng BHTN đủ từ 12 đến dưới 36 tháng: 3 tháng. Không có gì thay đổi so với hiện nay.
- Sau đó cứ đóng thêm đủ BHTN 12 tháng thì được cộng thêm 1 tháng lương thất nghiệp. Cứ thế cho đến khi đạt mức tối đa một người được hưỡng 12 tháng lương thất nghiệp.
So với hiện nay nếu đóng BHTN từ tháng thứ 36 là đã được lãnh 6 tháng lương thất nghiệp rồi, tương tự với các mức sau đó. Chứ không phải chờ đến khi đóng đủ 72 tháng mới lãnh được 6 tháng lương thất nghiệp theo qui định từ 01.01.2015.

3. Giải quyết chế độ khi người lao động có việc làm khi đang lãnh lương thất nghiệp:
Số tháng lương thất nghiệp chưa nhận được sẽ được bảo lưu để nhận cùng những lần thất nghiệp sau.
Cái này thì tùy mọi người tự xem là lợi hay bất lợi cho mỗi người nhé. Tuy nhiên, mình không có thông tin là liệu số tháng bảo lưu này có bị khống chế mức tối đa số tháng một người được lãnh hay không.

VD: một người được hưỡng 3 tháng lương thất nghiệp nhưng mới lãnh 1 tháng thì có việc làm mới. Theo qui định hiện tại thì người này sẽ lãnh luôn 2 tháng còn lại và bắt đầu tích lũy số tháng đóng BHTN từ con số 0. Theo qui định mới thì 2 tháng còn lại sẽ cộng vào lần thất nghiệp sau. Đến lần thất nghiệp sau người này đủ điều kiện hưỡng 12 tháng lương thất nghiệp. Như vậy lần thất nghiệp sau này người đó có thể lãnh 12+2 là 14 tháng lương thất nghiệp hay vẫn chỉ là 12 tháng tối đa? Bạn nào có thông tin cập nhật giúp mình nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Sắp vỡ quỹ rồi @The Hoang.

Lương trên 20tr được lãnh cũng bằng thằng 10tr, chắc đây là tiêu chí cua Luật mới :)

• Like
Reactions: MINA and The Hoang
quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Các bác lấy tiền bảo hiểm đầu tư thất thoát ở đâu không đủ quỹ để trả cho người lao động giờ lại tìm cách không chế ấy mà. Mấy cái quỹ này chắc phải công khai minh bạch cho bàn dân thiên hạ xem, DN thì lo cày cuốc làm ăn bị thuế, BH, Hải quan hù dọa nhưng báo cáo thì phải làm tươm tất, các tiền thuế, BH, thì làm gì, đầu tư vào đâu ai biết. Nếu mọi thứ minh bạch thì dù DN hay người lao động sẫn sàng chia sẽ với NN.

N

namseopro

Guest
5/11/13
1
0
1
33
TP HỒ CHÍ MINH
bao nhiêu cũng bị là nói thiếu thôi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Alo. Như vậy nếu chị đóng BHTN cho tháng 11 là đủ 37 tháng, rồi tháng 12 chị đăng ký thất nghiệp thì chị sẽ được lĩnh BHTN như thế nào?

H

hbee147

Guest
29/11/14
1
0
1
40
Cho mình hỏi mình được lãnh 6 tháng BHTN. Giờ đã lãnh BHTN được 2 tháng 10 và 11 rồi, ngày báo thất nghiệp từ 1 -15 hàng tháng, đang tính nộp xin lãnh 1 lần trong tháng 12 này, thì mình có được giải quyết lãnh 1 lần không hay qua tháng 1 sẽ bị theo luật mới không được lãnh 4 tháng còn lại?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Cho mình hỏi mình được lãnh 6 tháng BHTN. Giờ đã lãnh BHTN được 2 tháng 10 và 11 rồi, ngày báo thất nghiệp từ 1 -15 hàng tháng, đang tính nộp xin lãnh 1 lần trong tháng 12 này, thì mình có được giải quyết lãnh 1 lần không hay qua tháng 1 sẽ bị theo luật mới không được lãnh 4 tháng còn lại?
Họ ko cho lãnh 1 lần nếu bạn chưa có việc làm mới, bạn ạ. Giờ tháng 12, bạn muốn lãnh 4 tháng còn lại thì nhờ cty nào đó ký cho bạn cái HĐLĐ, sau đó bạn mang cái HĐLĐ đó lên chỗ Trung tâm mà bạn đã đăng ký, khi đó họ mới làm thủ tục để giải quyết phần còn lại cho bạn.

F

fastmisa2014

Bán phần mềm kế toán Xuyên Việt
^ ^ nói chung luật bảo hiểm việt là bắt buộc, nhưng mức trả thì ko bắt buộc mà tùy hứng theo từng năm. Không bắt buộc chắc người nộp bảo hiểm chắc không có ai quá, để tiền bảo hiểm gửi tiết kiệm cho rồi

• Like
Reactions: Nhungngo88
T

Trần Tú Bích

Guest
24/12/14
1
0
1
42
Mấy bạn rành về bảo hiểm thất nghiệp cho mình hỏi tí được k? Mình đã nghỉ việc cách đây 1 năm rồi nhưng do mình gà quá lại không được ai nhắc về BHTN nên mình k làm đơn xin lãnh trên BHTP. Mình đã đóng BHTN được 59th rồi. Vậy là mình mất trắng luôn rồi phải k? Bây giờ mình cũng định xin rút BHXH một lần luôn, các bạn thấy có nên k?

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Theo mình biết thì khi bạn chưa lãnh BHTN thì bạn sẽ được lưu lại cho kỳ sau. Tức khi bạn lãnh BHXH 1 lần thì bạn vẫn còn được xác nhận thời gian đóng BHTN là 59 tháng.

K

khang4003

Guest
2/1/15
1
0
1
34
Mình làm dc 4 năm 6 tháng ròi vạy mình dc lảnh 6 tháng thất nghiẹp hay là bn vạy cac ban chỉ gium nha

H

hoanpv

Guest
Nếu theo quy định mới về BHTN thì mình bị thiệt thòi quá, làm ở công ty cũ đóng được 2 năm 10 tháng BHTN rồi, giờ làm ở công ty mới lao động dưới 10 người nên ko được đóng BHTN, vậy thì phải đến bao giờ mới được hưởng 6 tháng BHTN đây......

N

ntlong2605

Guest
5/1/15
2
0
1
35
Mấy bạn rành về bảo hiểm thất nghiệp cho mình hỏi tí được k? Mình đã nghỉ việc cách đây 1 năm rồi nhưng do mình gà quá lại không được ai nhắc về BHTN nên mình k làm đơn xin lãnh trên BHTP. Mình đã đóng BHTN được 59th rồi. Vậy là mình mất trắng luôn rồi phải k? Bây giờ mình cũng định xin rút BHXH một lần luôn, các bạn thấy có nên k?
vẫn đc bạn à... giờ bạn chỉ cần đi làm lại và đóng BHTN 1-2 tháng là ok.!
vì theo quy định mới chỉ cần bạn đóng đủ 12 tháng BHTN trong vòng 36 tháng là có quyền được hưởng BHTN rồi ^^

N

ntlong2605

Guest
5/1/15
2
0
1
35
Mình làm dc 4 năm 6 tháng ròi vạy mình dc lảnh 6 tháng thất nghiẹp hay là bn vạy cac ban chỉ gium nha
qua ngày 5/1/2015 thì bạn chỉ đc hưởng 4 tháng thôi ban ơi ^^
12-36 tháng đóng là đc hưởng 3 tháng
sau đó cứ 12 tháng đóng thì thêm 1 tháng

O

oxconan

Guest
26/11/09
1
0
1
HCM
Trước ngày 1/1/2015, 6 năm thì được 9 tháng thất nghiệp, vậy luật mới là áp dụng từ ngày 1/1/2015, phủ quyết luôn luật cũ hay những người trước đó vẫn áp dụng luật cũ ???

N

nguyenthihoan216

Guest
30/12/14
25
0
1
32
Thành Phố Buôn Ma Thuột
BẠN ƠI CHỈ CHO MÌNH NHỮNG THỦ TỤC ĐỂ ĐÓNG BẢO HIỂM CHO NHÂN VIÊN VỚI??????CÔNG TY MÌNH MỚI THÀNH LẬP GIỜ MUỐN ĐÓNG BẢO HIỂM CHO KHOẢNG 5 NGƯỜI

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA