Thuế nhà thầu

• Thread starter Yến InnoTech
  • Ngày gửi
Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35
Anh chị ơi,

Cty em nhập khẩu 1 phần mềm từ Hồng Kong chứa trong đĩa CD. Sau đó, về Việt Nam, cty em phát triển thêm phần mềm đó, rồi mới bán lại cho KH Việt Nam sử dụng với thương hiệu mới.

Khi qua hải quan, họ chỉ tính thuế trên thiết bị chứa (đĩa CD) thôi.
Phần mềm là thuộc dạng miễn thuế nên không tính thuế GTGT và mình nhập chỉ dưới dạng nguyên liệu.
Như vậy cho em hỏi, cty em có phải chịu Thuế nhà thầu này không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quyetcuoi

Guest
2/4/11
5
1
3
37
dien bien
Bạn cung cấp thêm hợp đồng với cty Hồng Kong để tư vấn cho chính xác

Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35
Mình không đính kèm nguyên HĐ vào đây đươc.
Nhưng nội dung của nó là dạng HĐ ngoại thương. Chi tiết tên hàng, số lượng, quy cách, giá cả thành tiền. Điều kiện vận tải, giao hàng và thanh toán.
- Thanh toán T/T 2 lần. Không thấy đề cập gì đến các khoản Thuế hết.

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Theo mình hiểu thì vẫn phải kê khai thuế nhà thầu, bạn tham khảo thêm thông tư 103 và CV số 4280 giới thiệu nội dung mới của thuế nhà thầu

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu...
Anh chị ơi,

Cty em nhập khẩu 1 phần mềm từ Hồng Kong chứa trong đĩa CD. Sau đó, về Việt Nam, cty em phát triển thêm phần mềm đó, rồi mới bán lại cho KH Việt Nam sử dụng với thương hiệu mới.

Phần mềm là thuộc dạng miễn thuế nên không tính thuế GTGT và mình nhập chỉ dưới dạng nguyên liệu.

Nếu như cách mình hiểu thì Cty Hong Kong kia không có cơ sở thường trú tại VN, bạn mua phần mềm chưa trong CD hay chưa trong đâu cũng vậy. Bên nước ngoài cung cấp dịch vụ cho chính cty của bạn. Tại đây bạn đã có thuế nhà thầu. Vì vậy bạn xem nhớ giữ lại thuế NT và nộp hộ phía NN nha bạn!

Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35
Cty Hong Kong có văn phòng tại Việt Nam ạ.

Như vậy là chịu áp Thuế nhà thâu. Nhưng nộp chậm thì có vấn đề phạt gì ở đây không nhỉ?

Thanhdonquihote

Thanhdonquihote

Vô độc bất trượng Fu
28/12/13
39
10
8
Hai phong
Anh chị ơi,

=> phát sinh thuế nhà thầu đối với phí vận chuyển hàng trong nước (nếu có) hoặc NCC nước ngoài có quyền ấn định giá bán phần mềm của cty bạn. Nếu ko thuộc 2 trường hợp trên thì ko ps thuế nhà thầu.

hienTMC

hienTMC

Trung cấp
13/11/08
105
0
16
Ha Noi
Theo mình thì cái này không phải chịu thuế nhà thầu. Hợp đồng này chỉ tương đương với hợp đồng nhập khẩu hàng hóa, do bên bạn nhập khẩu hàng hóa tại cửa khẩu VN, chịu mọi chi phí rủi ro liên quan đến việc nhận hàng và chuyên chở hàng tại VN. Hàng hóa này khi được mua về, dc công ty phát triển rồi bán lại cho cho bên khác. Bên HK cũng ko phát sinh thu nhập j từ việc bạn bán hàng nên theo mình là ko chịu thuế NT.

Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35
Hi bạn hienTMC và bạn Thanhdonquihote,

Nhưng bây giờ mình căn cứ cái điều khoản nào để đảm bảo rằng, bên mình không chịu Thuế nhà thầu nhỉ.
HỢp đồng ký đã lâu rồi, nếu bị thuế nhà thâu thì lỗ mất.

Chính xác nội dung như bạn hienTMC nói đó. Nhưng làm sao minh chứng được đây.

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Hi bạn hienTMC và bạn Thanhdonquihote,
Nhưng bây giờ mình căn cứ cái điều khoản nào để đảm bảo rằng, bên mình không chịu Thuế nhà thầu nhỉ.
Chính xác nội dung như bạn hienTMC nói đó. Nhưng làm sao minh chứng được đây.

Mình có thể hiểu là bên Hong Kong chuyển giao "Bản quyền phần mềm" cho bên bạn tiếp tục phát triển rồi bên bạn cung cấp cho khách hàng trong nước dược không bạn nhỉ??

Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35
Mình có thể hiểu là bên Hong Kong chuyển giao "Bản quyền phần mềm" cho bên bạn tiếp tục phát triển rồi bên bạn cung cấp cho khách hàng trong nước dược không bạn nhỉ??
Đúng là như vậy bạn nguyenduy2702. Nhưng không có Agreement nào là: Chuyển giao hết. Mà là HĐ ngoại thương Order Confirmation. Bên mình trả tiền cho bên HK.

nguyenduy2702

nguyenduy2702

Đúng là như vậy bạn nguyenduy2702. Nhưng không có Agreement nào là: Chuyển giao hết. Mà là HĐ ngoại thương Order Confirmation. Bên mình trả tiền cho bên HK.

Ở đây, thuế nhà thầu có nói như sau:

Thu nhập từ tiền bản quyền là khoản thu nhập dưới bất kỳ hình thức nào được trả cho quyền sử dụng, chuyển quyền sở hữu trí tuệ và chuyển giao công nghệ, bản quyền phần mềm (bao gồm: các khoản tiền trả cho quyền sử dụng, chuyển giao quyền tác giả và quyền chủ sở hữu tác phẩm; chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp; chuyển giao công nghệ, bản quyền phần mềm).

Theo mình hiểu là bên bạn đã trả tiền cho bên nước ngoài để được phép sử dụng phần mềm đó vào việc phát triển thêm các tính năng và cung cấp cho khách hàng trong nước. Nếu mà như vậy thì có thể bạn sẽ chịu thuế nhà thầu, cụ thể ở đây là chịu thuế TNDN (và hình như không chịu thuế GTGT).

Đó là ý kiến của bản thân mình, phương án bạn đưa ra ntn thì nhớ nói mình biết mình tham khảo mới nha!

Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35

Thu nhập từ tiền bản quyền là khoản thu nhập dưới bất kỳ hình thức nào được trả cho quyền sử dụng, chuyển quyền sở hữu trí tuệ và chuyển giao công nghệ, bản quyền phần mềm (bao gồm: các khoản tiền trả cho quyền sử dụng, chuyển giao quyền tác giả và quyền chủ sở hữu tác phẩm; chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp; chuyển giao công nghệ, bản quyền phần mềm).

Theo mình hiểu là bên bạn đã trả tiền cho bên nước ngoài để được phép sử dụng phần mềm đó vào việc phát triển thêm các tính năng và cung cấp cho khách hàng trong nước. Nếu mà như vậy thì có thể bạn sẽ chịu thuế nhà thầu, cụ thể ở đây là chịu thuế TNDN (và hình như không chịu thuế GTGT).

Đó là ý kiến của bản thân mình, phương án bạn đưa ra ntn thì nhớ nói mình biết mình tham khảo mới nha!

Hi anh Nguyenduy2702,

Kiểu này chắc phải gửi công văn để hỏi Chi cục Thuế Quận 3 quá anh. Thuế GTGT thì không chịu là chắc chắn rồi.

Cảm ơn các anh chị đã đóng góp ý kiến nhé.

Y

Yến InnoTech

Guest
21/10/14
11
1
3
35

===
"Theo mình thì cái này không phải chịu thuế nhà thầu. Hợp đồng này chỉ tương đương với hợp đồng nhập khẩu hàng hóa, do bên bạn nhập khẩu hàng hóa tại cửa khẩu VN, chịu mọi chi phí rủi ro liên quan đến việc nhận hàng và chuyên chở hàng tại VN. Hàng hóa này khi được mua về, dc công ty phát triển rồi bán lại cho cho bên khác. Bên HK cũng ko phát sinh thu nhập j từ việc bạn bán hàng nên theo mình là ko chịu thuế NT"
--> ANh xem ý kiến của thành viên hienTMC thì sao anh?

nguyenduy2702

nguyenduy2702

===
"Theo mình thì cái này không phải chịu thuế nhà thầu. Hợp đồng này chỉ tương đương với hợp đồng nhập khẩu hàng hóa, do bên bạn nhập khẩu hàng hóa tại cửa khẩu VN, chịu mọi chi phí rủi ro liên quan đến việc nhận hàng và chuyên chở hàng tại VN. Hàng hóa này khi được mua về, dc công ty phát triển rồi bán lại cho cho bên khác. Bên HK cũng ko phát sinh thu nhập j từ việc bạn bán hàng nên theo mình là ko chịu thuế NT"
--> ANh xem ý kiến của thành viên hienTMC thì sao anh?

Hi bạn,

Bạn làm công văn lên cục thuế hỏi cho chắc chắn nha!

Theo ý kiến của mình, phần mềm là dạng hàng hóa đặc biệt (vô hình). Thực tế đi kiểm thì bên VN có charge cho phía NN.

Chúc bạn giải quyết tốt ha!

N

nguyenloidhtm

Sơ cấp
22/12/08
10
0
1
40
tien du - bac ninh
Anh chị ơi,

Trả lời.

Thuế nhà thầu nói đơn giản như tác giả không thể chuẩn xác được. Phải căn cứ vào hợp đồng cụ thể các điều khoản cụ thể.
Tuy nhiên mình nói thêm 1 chút về việc này:

- Nếu chứng từ (hợp đồng, tờ khai.....) thể hiện phương thức giao nhận phổ biến là CIF FOB (cảng nước ta, và cảng nước ngoài)và không có dịch vụ đi kèm,
bạn chứng minh được là bên bạn đủ khả phát triển, có đủ người có bằng cáp chứng chỉ liên quan để phát triển để triển khai được thì không tính thuế nhà thầu. (Chú ý rằng trước thời điểm TT103 dịch vụ bảo hành vẫn tính thuế nhà thầu.) trường hợp này không chịu thuế nhà thầu.

- Nếu vi phạm hoặc có dịch vụ (rất cẩn thận với dịch vụ theo triết lý của cơ quan thuế, nếu chỉ cần ghi trách nhiệm người bán sau thời điểm giao hàng coi như là có dịch vu) sẽ tính thuế nhà thầu. Trường hợp này lại chia thành 2 trường hợp tách được dịch vụ và không tách được dịch vụ.

- Nếu vi phạm điều kiện giao hàng trong lãnh thổ việt Nam (điều kiện giao hàng loại D) thì tính thuế nhà thầu.

N

nguyenloidhtm

Sơ cấp
22/12/08
10
0
1
40
tien du - bac ninh
Quyết toán thuế nhà thầu.

Hiện tại mình kê khai và nộp rất nhiều thuế nhà thầu của các hợp đồng kinh tế.

Tuy nhiên mình có nghe thuật ngữ quyết toán thuế nhà thầu. Mình không hiểu phải làm thế nào. Văn bản nào để hướng dẫn về vấn đề này vậy?

Xin trân trọng cảm ơn!

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Hôm trước mình nhớ là cán bộ cục thuế nói là chỉ quyết toán thuế nhà thầu cho các nhà thầu có mst riêng thôi. Nhưng để làm mst riêng cho từng nhà thầu thì lại phải có hợp đồng và giấy phép kinh doanh của nhà thầu đó nên cơ quan mình ko làm nữa mà vẫn lấy chung các nhà thầu 1 mã số thuế và là mst của cơ quan luôn nên chẳng được quyết toán gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA