Giúp e với gấp quá rồi. hóa đơn có thuế gtgt nhưng ko kê vào htkk

• Thread starter nguyethd92
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Tùy bạn, khi đến cuối năm khi QTT TNDN chỉ cần loại ra ko tính vào phần cp đc trừ là được
Em hỏi anh làm về thuế thì anh ấy bảo là coi như đó là hóa đơn là trực tiếp, vẫn tính như bt và ko phải loại ra khi tính thuế tndn ạ. Mình chỉ nộp phạt vì hóa đơn sai thui ạ.

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Bạn đưa vào cp cũng đc vì đây là cp kế toán, bạn nên đưa vào TK (cp ko có hoá đơn ....)VD: bên mình sd TK 6428) cuối năm khi QTT TNDN bạn sẽ loại trừ ra khi tính cp đc trừ , vậy là ổn rồi, cũng may là bạn ko kê khai thuế
Em hỏi a ng quen làm bên thuế a ấy bảo là mình coi đó là hóa đơn trực tiếp và vẫn tính là cp đc trừ ạ. Còn hóa đơn thì nộp tiền phạt, như vậy có đc ko chị

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Em hỏi a ng quen làm bên thuế a ấy bảo là mình coi đó là hóa đơn trực tiếp và vẫn tính là cp đc trừ ạ. Còn hóa đơn thì nộp tiền phạt, như vậy có đc ko chị
Mình đã hd bạn đúng luật bạn ko nghe, thì ng quen làm bên thuế bảo thế nào bạn làm theo ý họ đi

• Like
Reactions: kimnhat7B
nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Mình đã hd bạn đúng luật bạn ko nghe, thì ng quen làm bên thuế bảo thế nào bạn làm theo ý họ đi
:( Vậy khi loại ra thì e loại cả 6.5tr hay là loại phần thuế thôi ạ

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
Bạn hình dung giúp mình như này nhé:
- Nếu bạn không hạch toán vào chi phí thì không phải kê khai nữa. (Không sao)
Đây bạn không kê khai bạn lại muốn đưa vào chi phí. Ai chấp nhận cho bạn.

- Mình đã hướng dẫn bạn 1 việc như trên rất đơn giản mà không bị sao, mà bạn lại cứ hỏi vòng vo, mình không hiểu nồi.

Đơn giản bạn chỉ cần xử lý như sau:
- Xử ký hoá đơn sai đó bằng cách là lập biên bản điều chỉnh hoá đơn viết sai, rồi mang sang bên bán bảo nó ký và đóng dấu vào đó, tiếp đó bảo nó xuất cho 1 hoá đơn điều chỉnh (Số tiền sai).
- Sau khi đã xử lý xong thì bạn hạch toán vào chi phí như bình thường.

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Bạn hình dung giúp mình như này nhé:
- Nếu bạn không hạch toán vào chi phí thì không phải kê khai nữa. (Không sao)
Đây bạn không kê khai bạn lại muốn đưa vào chi phí. Ai chấp nhận cho bạn.

- Mình đã hướng dẫn bạn 1 việc như trên rất đơn giản mà không bị sao, mà bạn lại cứ hỏi vòng vo, mình không hiểu nồi.

Đơn giản bạn chỉ cần xử lý như sau:
- Xử ký hoá đơn sai đó bằng cách là lập biên bản điều chỉnh hoá đơn viết sai, rồi mang sang bên bán bảo nó ký và đóng dấu vào đó, tiếp đó bảo nó xuất cho 1 hoá đơn điều chỉnh (Số tiền sai).
- Sau khi đã xử lý xong thì bạn hạch toán vào chi phí như bình thường.
Như này bác ak. Sếp e bảo vì số tiền ko lớn lên ko làm điều chỉnh gì nữa. Chị kế toán cũ ko kê khai thuế nên e hỏi là có đc tính vào chi phí đc trừ ko. Bây giờ thì e biết là ko đc trừ rồi. Em ko kê khai, khi quyết toán cũng loại ra luôn. Vậy là OK chứ bác???

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
Như này bác ak. Sếp e bảo vì số tiền ko lớn lên ko làm điều chỉnh gì nữa. Chị kế toán cũ ko kê khai thuế nên e hỏi là có đc tính vào chi phí đc trừ ko. Bây giờ thì e biết là ko đc trừ rồi. Em ko kê khai, khi quyết toán cũng loại ra luôn. Vậy là OK chứ bác???

Đúng rồi, ko kê khai cũng không hạch toán nữa là xong.

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Đúng rồi, ko kê khai cũng không hạch toán nữa là xong.
Bây giờ còn 1 vấn đề nữa ạ. bác tư vấn giúp e. Bên e tháng 2 thanh toán cho các hóa đơn vận chuyển, bốc dỡ,... cho 1 con máy xúc mua vào. trong phiếu chi đó chi trước cho 1 hóa đơn hạ vỏ là 450k. nhưng tháng 3 hóa đơn hạ vỏ về thì số tiền lại là 600k. Bên e cũng ko chi thêm gì cả. vậy e phải làm tn ạ? Có tính hóa đơn đó vào chi phí đc trừ ko? ( hóa đơn này bên e cũng ko kê khai thuế)

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Bây giờ còn 1 vấn đề nữa ạ. bác tư vấn giúp e. Bên e tháng 2 thanh toán cho các hóa đơn vận chuyển, bốc dỡ,... cho 1 con máy xúc mua vào. trong phiếu chi đó chi trước cho 1 hóa đơn hạ vỏ là 450k. nhưng tháng 3 hóa đơn hạ vỏ về thì số tiền lại là 600k. Bên e cũng ko chi thêm gì cả. vậy e phải làm tn ạ? Có tính hóa đơn đó vào chi phí đc trừ ko? ( hóa đơn này bên e cũng ko kê khai thuế)
  1. Đồng ý ko còn cách nào khả thi nên bỏ hđ, tuy nhiên xem lại 1 chút : Nếu hđ 6.5 tr là hàng hoá (hoặc NVL) khi bỏ đi có làm âm kho hoặc âm NVL cho kỳ kt (tháng, quý) nào ko ?
  2. HĐ v/c bd (phát sinh thật) nếu ko kkt nhưng có đưa vô cp đương nhiên đc tính vào cp đc trừ, nhưng phải chi bs 150k (ai nhận st này cũng đc!) nếu ko chi bs, ss của b sẽ rối tung lên.
  3. Hãy cố gắng gq những hậu quả ng đi trước, tay nghề sẽ cứng thêm. Ngoài ra yc GĐ tăng lương bao ae cafe nghen !

V

Vyinter

Guest
30/10/14
1
0
1
46
Các bác ơi giúp mình với
Cty của mình mua hàng đã sử dụng và báo cáo không may bị hư và phải đổi trả nhà cung cấp
Nhà cung c61p đồng ý đổi và xuất hóa đơn mới
và yêu cầu bên mình xuất lại hóa đơn
Như vậy thì mình kê khai trên phần mềm đầu ra và đầu vào như thến nào ?????
Xin cảm ơn

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Các bác ơi giúp mình với
Cty của mình mua hàng đã sử dụng và báo cáo không may bị hư và phải đổi trả nhà cung cấp
Nhà cung c61p đồng ý đổi và xuất hóa đơn mới
và yêu cầu bên mình xuất lại hóa đơn
Như vậy thì mình kê khai trên phần mềm đầu ra và đầu vào như thến nào ?????
Xin cảm ơn
Kkt bình thường ghi chú hh trả lại (BR)/thay thế hàng trả lại (MV); ss ko phải làm thêm, & các bảng giữ nguyên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA