Giúp e với gấp quá rồi. hóa đơn có thuế gtgt nhưng ko kê vào htkk

• Thread starter nguyethd92
  • Ngày gửi
nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Mọi người ơi! em mới vào công ty được 3 tháng. nay em kiểm tra hóa đơn đầu vào tháng 1/2014. Thì phát hiện thấy hóa đơn ghi sai số tiền thuế gtgt. Bút toán như này ạ: Cước vận chuyển máy Giá chưa thuế: 5.909.091
Thuế: 509.909
Tổng: 6.500.000
Không biết lúc trước chị ấy đã phát hiện ra hay chưa mà 2 cái hóa đơn như thế chị ấy ko kê vào HTKK. hạch toán trong sổ sách cũng ko hề có thuế, chị ấy cho tổng giá là 6.500.000 luôn mà ko tách thuế ra. ( Về mặt sổ sách thì ko bị vênh). Nhưng về mặt hóa đơn thì sai. Em ko biết phải làm sao nữa. Mọi ng giúp e với

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhnguyettam

Guest
9/10/14
19
4
3
35
co ve chenh nhieu qua nhi cung ko sưa đuọc theo minh thi bạn cu lam theo nhu chi ke toan truoc cho minh cung có mot vai to bi nhu vay nhung ko chenh nhieu qua nhu the nen minh cung lam nhu chi ay va thue khi thanh tra ho cung chang y kien gi vi cai hoa don dây ko ke khai ma

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
ừm, chắc là ko sao nhỉ? Nhưng hóa đơn sai như thế ko biết có bị phạt ko nữa. Mà sổ 156 chị ấy cũng lấy luôn là 6.500.000 chứ ko tách thuế ( thế thì sai về bản chất của 156 rồi còn đâu) . Mình sợ thuế họ sờ đến thôi

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Ko sao, chỉ thiệt về VAT & giá vốn hh cao !

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Em sợ thế nó sai về bản chất quá. Với vấn đề nằm ở chỗ bên nhà cung cấp họ viết sai thuế lẽ ra là 590.909 thì lại viết là 509.909. E chỉ sợ thuế họ phát hiện ra, rồi lại bảo tại sao 156 ko tách thuế thì chết. Mà nếu tách thuế ra thì sổ sách lại lung tung beng lên cả. 156 sai. 133 sai.

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Em sợ thế nó sai về bản chất quá. Với vấn đề nằm ở chỗ bên nhà cung cấp họ viết sai thuế lẽ ra là 590.909 thì lại viết là 509.909. E chỉ sợ thuế họ phát hiện ra, rồi lại bảo tại sao 156 ko tách thuế thì chết. Mà nếu tách thuế ra thì sổ sách lại lung tung beng lên cả. 156 sai. 133 sai.
Xin lỗi đọc ko kỹ ! Nếu đúng như vậy, làn bb huỷ HĐ yc bên bán lập HĐ mới, xong mình kkt lại.

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Xin lỗi đọc ko kỹ ! Nếu đúng như vậy, làn bb huỷ HĐ yc bên bán lập HĐ mới, xong mình kkt lại.
Bên bán người ta nhất định ko xuất lại hóa đơn c ạ. KO kê khai để ktru thuế cũng đc, nhưng lại sai hóa đơn và sai sổ sách ạ. :(

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
Bên bán người ta nhất định ko xuất lại hóa đơn c ạ. KO kê khai để ktru thuế cũng đc, nhưng lại sai hóa đơn và sai sổ sách ạ. :(
  1. Cứng :Thử nói với ng ta : HĐ này ko phải do tôi sai, vậy tôi foto và làm công văn trình CCT bên bạn họ kêu bạn lên bạn giải trình thế nào ?
  2. Mềm : Thực ra tôi ko muốn làm phiền, tuy nhiên làm bb huỷ HĐ cũ & lập HĐ mới là việc làm đúng & có ích cho cả 2 bên...

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Hóa đơn trên là không hợp lệ, ghi sai làm giảm số thuế GTGT phải nộp quá lớn #81.000 nên ko thể đưa vào khấu trừ hay cp
Bên mình ko kê khai để khấu trừ thuế. Mà mình đang làm tìm cách để hợp lý sổ sách c quynhhuong0291 ơi :( giúp với

K

KTTU02

Trung cấp
22/10/14
51
20
8
35
Không đơn giản như em nghỉ đâu em nhé, hoá đơn đầu vào cơ quan thuế sẽ soi rất kỹ đó nhé.
- Theo như em nói: "họ viết sai thuế lẽ ra là 590.909 thì lại viết là 509.909" - Đây là hoá đơn viết sai số tiền em nhé.

1. E phải xử lý hoá đơn viết sai:
- Vì là hoá đơn đã kê khai rồi, nên không thể thu hồi hoặc huỷ được nữa (Theo quy định tại điều 20 TT 39). Mà em phải lập biên bản điều chỉnh hoá đơn viết sai đó (2 bản), sau đó đem 1 biên bản đó cùng hoá đơn sai đó sang bên công ty bán hàng. Bảo họ ký và đóng dấu vào biên bản đó, sau đó bảo họ lập 1 hoá đơn điều chỉnh TĂNG (Vì thiếu tiền) cho hoá đơn viết sai đó.

- Chi tiết cách lập biên bản và cách viết hoá đơn điều chỉnh em có thể xem chi tiết tại đây: Xử lý hoá đơn viết sai số tiền bằng chữ

2. Làm lại bút toán mà kế toán trước đã làm.
- Hạch toán theo đúng giá tiền và tiền thuế trên hoá đơn sai cũ.
- khi nhận được hoá đơn điều chỉnh thì hạch toán tiếp.

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Không đơn giản như em nghỉ đâu em nhé, hoá đơn đầu vào cơ quan thuế sẽ soi rất kỹ đó nhé.
- Theo như em nói: "họ viết sai thuế lẽ ra là 590.909 thì lại viết là 509.909" - Đây là hoá đơn viết sai số tiền em nhé.

1. E phải xử lý hoá đơn viết sai:
- Vì là hoá đơn đã kê khai rồi, nên không thể thu hồi hoặc huỷ được nữa (Theo quy định tại điều 20 TT 39). Mà em phải lập biên bản điều chỉnh hoá đơn viết sai đó (2 bản), sau đó đem 1 biên bản đó cùng hoá đơn sai đó sang bên công ty bán hàng. Bảo họ ký và đóng dấu vào biên bản đó, sau đó bảo họ lập 1 hoá đơn điều chỉnh TĂNG (Vì thiếu tiền) cho hoá đơn viết sai đó.

- Chi tiết cách lập biên bản và cách viết hoá đơn điều chỉnh em có thể xem chi tiết tại đây: Xử lý hoá đơn viết sai số tiền bằng chữ

2. Làm lại bút toán mà kế toán trước đã làm.
- Hạch toán theo đúng giá tiền và tiền thuế trên hoá đơn sai cũ.
- khi nhận được hoá đơn điều chỉnh thì hạch toán tiếp.
C ơi, cái hóa đơn đó bên e ko kê khai thuế, giờ e hạch toán như chị kt cũ làm và chấp nhận bị phạt rùi ạ

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Lập biên bản điều chỉnh! yêu cầu bên bán xuất hoá đơn điều chỉnh phần chênh lệch thuế VAT. Hạch toán đúng tiền hàng và tiền thuế trên Hoá đơn cũ.
Khi nhận Hoá đơn xuất điều chỉnh : Sổ sách Hạch toán thêm phần thuế điều chỉnh , đồng thời trên Kê khai tiền thuế điều chỉnh vào chỉ tiêu 11, PL 01-2/GTGT

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Thế bây giờ mình cho tổng hóa đơn là 6.5tr vào hết 156 có đc ko
Bạn đưa vào cp cũng đc vì đây là cp kế toán, bạn nên đưa vào TK (cp ko có hoá đơn ....)VD: bên mình sd TK 6428) cuối năm khi QTT TNDN bạn sẽ loại trừ ra khi tính cp đc trừ , vậy là ổn rồi, cũng may là bạn ko kê khai thuế

Sửa lần cuối:
nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Bạn đưa vào cp cũng đc vì đây là cp kế toán, bạn nên đưa vào TK (cp ko có hoá đơn ....)VD: bên mình sd TK 6428) cuối năm khi QTT TNDN bạn sẽ loại trừ ra khi tính cp đc trừ , vậy là ổn rồi, cũng may là bạn ko kê khai thuế
Em cho hết 6.5tr vào 156, khi xuất bán hàng này đi thì thành giá vốn, như vậy có hợp lý ko ạ?

T

thutrang1905

Trung cấp
22/7/14
148
12
18
34
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
Lập biên bản điều chỉnh! yêu cầu bên bán xuất hoá đơn điều chỉnh phần chênh lệch thuế VAT. Hạch toán đúng tiền hàng và tiền thuế trên Hoá đơn cũ.
Khi nhận Hoá đơn xuất điều chỉnh : Sổ sách Hạch toán thêm phần thuế điều chỉnh , đồng thời trên Kê khai tiền thuế điều chỉnh vào chỉ tiêu 11, PL 01-2/GTGT
Đặt chữ ký như thế nào đây bạn nhỉ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA